ปลูกบ้านชั้นเดียว บ้านหลังน้อยหลังแรกในชีวิตของผม ร่วมแบ่งปันประสบการณ์กันครับ EP.1

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ กระทู้นี้จะมาขอแบ่งปันประสบการณ์ปลูกบ้านหลังแรกของผม ตั้งแต่เริ่มต้นเลย

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือน ทำอยู่บริษัทแห่งหนึ่งใน จ.ระยอง ทำงานที่นี่มาได้ 6 ปีเข้าปีที่ 7 แล้วครับ
ฝันอยากมีบ้านหลังเล็กๆซักหลัง อยากให้พ่อแม่มาอยู่ด้วยกัน จริงๆพ่อแม่มีบ้านอยู่แล้วที่ จ.ปทุมธานี แล้ว
แต่ด้วยตอนนี้พ่อแม่ก็แก่ลงตามวัย แม่ผมก็สุขภาพไม่ค่อยดี เลยอยากจะมีบ้านซักหลังมาให้ท่านได้มาอยู่ด้วย
ผมได้ดูแลได้ใกล้ชิด 

เริ่มแรกเลยก็ต้องมีที่ดินก่อน ผมตระเวนหาที่ดินราคาถูกๆ ทำเลดีๆ แต่ด้วยพื้นที่ที่ผมอาศัยอยู่เป็นโซนนิคมอุตสาหกรรมมาบตาพุด
ราคาที่ดิน ณ ขณะนี้ก็แรงมากๆ ใช้เวลาอยู่เกือบปีจนมาได้ที่ดินผืนนี้ครับ ขนาดพื้นที่ 1 งาน ในราคา 500,000 บาท เป็นที่ดินที่ค่อนข้างจะสงบครับ
ทำเลถือว่าดีสำหรับผมเลย ใกล้ชุมชน โรงพยาบาล ใกล้ทางหลวงหมายเลข 36 ในส่วนของที่ดิน พ่อกับแม่เป็นผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการนะครับ
(กราบบบบบ)
.
.
.
.
ขั้นต่อไปก็ต้องเริ่มหาแบบบ้านที่ถูกใจ ผมคิดไว้ว่าขอเป็นชั้นเดียวหลังพอดีๆ 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ ก็ไล่หาแบบบ้านตามเนทเต็มไปหมดจนได้บ้านที่ถูกใจ
ก็เริ่มหาผู้รับเหมาต่อเลยครับ ขั้นตอนนี้ต้องบอกว่าหนักหนามาก เพราะหาผู้รับเหมาที่ไว้ใจ มีฝีมือดีๆได้ยากจริงๆ จนได้ไปเจอรายนี้ มีผลงานจริงให้ดูหลายหลัง ทั้งบ้านเดี่ยวชั้นเดียว หอพัก จนผมตัดสินใจทำสัญญา
.
.
.
.
.
ขั้นต่อไปก็เดินเรื่องขอใบอนุญาติก่อสร้างเลยครับ ที่ดินของผมอยู่ในเขตเทศบาลมาบตาพุด
ทางผู้รับเหมาเป็นดำเนินการให้เรื่องเอกสารทุกอย่าง ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์กว่าๆ นับจากวันยื่นเอกสารครับ จ่ายค่าธรรมเนียมไป 100 บาท
.
.
.
.
มาต่อกันที่เรื่องขอสินเชื่อปลูกบ้านครับ ก็ศึกษาขอข้อมูลมาหลายแบงค์ จนได้สรุปที่แบงค์สีชมพู
เอกสารที่ใช้ก็ไม่มีอะไรซับซ้อนมากครับ ด้วยความที่ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนด้วย เรื่องเอกสารก็เลยค่อนข้างตายตัว
      1.แบบแปลนบ้าน  1 ชุด
      2. BOQ แสดงรายละเอียดค่าใช้จ่ายในการก่อสร้าง
      3.สลิปเงินเดือนย้อนหลัง 6 เดือน
      4.สเตทเมนต์บัญชีเงินเดือน 6 เดือน
      5.สำเนาบัตรประชาชน
      6.สำเนาทะเบียนบ้าน
      7.ใบอนุญาตก่อสร้าง
ใช้เพียงเท่านี้ครับ อ้อ ลืมบอกไปว่า ผมขอยื่นกู้ไปประมาณ 1.3 ล้าน นะครับเผื่อๆไว้ก่อน
หลังจากนั้นรอเรื่องอนุมัติสินเชื่อประมาณ 3 อาทิตย์ แบงค์ก็โทรมาแจ้งผลการอนุมัติว่า........ผ่าน นะค้าบบบบ
ได้วงเงินสินเชื่อที่ 1.134 ล้านบาท สัญญา 30 ปี โดยผมทำประกันวงเงินสินเชื่อ 80% แต่สามารถหักจ่ายจากเงินงวดแรกได้ครับ
ผมฐานเงินเดือนไม่สูงมากนะครับ อยู่ที่ประมาณ 17,000/เดือน เลยกู้ได้เท่านี้ ไม่มีประวัติเครดิตบูโรเลย เนื่องจากไม่เคยผ่อนชำระสินค้า
ที่บ้านผมปลูกฝังให้เก็บเงินซื้อสดเอาอย่างเดียวเลย นี่จึงนับว่าเป็น "หนี้ก้อนแรกอย่างเป็นทางการ" ในชีวิตของผมเลย
.
.
.
มาลุยกันต่อเลยดีกว่าครับ
เคลียร์พื้นที่และวางผังบ้าน

เนื่องจากที่ดินของผม อยู่ห่างจากเสาไฟฟ้าไปอีกประมาณ 200 เมตร เลยโดนค่าปักเสาขยายเขตไปอีกประมาณ 71,000 บาท
ได้เสาไฟมา 8 ต้นพร้อมลากสาย + ค่ามิเตอร์ชั่วคราวอีกประมาณ 11,000 บาท  ส่วนเรื่องน้ำ ผมเจาะบาดาลเอาครับ จริงๆในพื้นที่มีประปาเข้าถึงแล้ว
แต่ผมสอบถามจากชาวบ้านแถวนั้นดู เค้าบอกว่าประปาไหลเบา แล้วน้ำไม่ค่อยดี ชาวบ้านเค้าก็นิยมเจาะบาดาลกัน 
โดนค่าเจาะบาดาล (ในรูปที่เห็นเป็นแท่นมวลเบากับท่อต่อขึ้นมานั่นล่ะครับ) 27,000 บาท (ยังไม่เห็นเสาเรือนโดนอ่วมๆไปร่วมแสนแล้ว T___T)
แต่เอาน่า จะถอยตอนนี้ไม่ได้ มาลุยกันต่อเลยครับ
ต่อกล่องไว้รอการไฟฟ้ามาต่อมิเตอร์ชั่วคราวให้ครับ

และแล้วก็มาถึง .
.
.
.
.
.
..ฤกษ์ยกเสาเอก..สิค้าบบบ
ได้ฤกษ์วันที่ 11 มีนาคม  9.09 น.
ทีมงานมากันแต่เช้าเลยครับ 

เสาเอก-เสาโท พร้อมแล้ว
เอ้า ฮึบบบบ ยก
เฮงๆ รวยๆ ขอให้บ้านอยู่เย็นเป็นสุข สร้างได้แบบไม่ติดขัดด้วยเถอะ ^__^

ต่อไปก็มาเริ่มงานฐานรากกันต่อเลยครับ ช่างเข้างานวันที่ 15 มีนาคม ผู้รับเหมารายนี้เค้าจะแบ่งช่างเป็นทีมนะครับ ทำเฉพาะทางกันไปเลย
แบ่งไปเลย ช่างโครงสร้าง ก่อฉาบ/ช่างกระเบื้อง/ช่างฝ้า/ช่างไฟ/ช่างสี 
เริ่มก่อทำท้องคาน
ผูกเหล็กคานรอสำหรับเข้าแบบคาน
เข้าแบบรอเทคานแล้วครับ
21 มีนาคม เทคานแล้วครับ
ถอดแบบคานแล้วครับ

ขอจบ EP 1 ก่อนนะครับ ไว้จะมาต่อ
กระทู้นี้ผมตั้งใจจะร่วมแบ่งปันประสบการณ์การปลูกบ้านหลังแรกให้ทุกคนที่สนใจ มีฝันอยากจะมีบ้านหลังแรกเป็นของตัวเอง พร้อมเป็นกำลังใจให้ทุกคนทำตามฝันนะครับ เดี๋ยวมาต่อ EP 2 ครับ 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่