ไม่เข้าใจเรื่องการเรียกบรรจุเข้าข้าราชการครับ

อันนี้ของอบต
คำถามที่ 1
ที่เปิดสอบ อบต กัน ต่างๆนาๆ
ที่บอก " อัตราว่างที่บรรจุ " สมมุติ ว่าง 7 ที่
แล้วถ้าถึงวันสอบ สอบได้ที่ 1 เลย ของคนสมัครหน่วยงานนั้นทั้งหมด 200 คน ในเขตนั้น
เขารับแค่ 7 คน เข้าบรรจุ แล้ว คนที่ได้ที่ 1 มีโอกาสถูกเรียกเข้าทำงานเลยไหมแบบรับเข้าเลยไรงี้
หรือต้องรอเรียก ทำไมเขาไม่เรียกเข้าไปทำเลย ทั้งๆที่ประกาศว่า ว่าง 7 ที่บรรจุ
บรรจุไปต้องรอคนที่ทำเก่าๆออกงี้หรอ ถึงจะเรียกเข้าไปทำ คำว่าบรรจุนี่
หมายถึง ตัวสำรองของคนเก่าๆที่ไม่รู้จะออกเวลาไหน ปีไหนงี้ใช่ป่าวครับ
ถ้าตำแหน่งที่เราสอบบรรจุไว้คนเก่าเขายังไม่ออก เราก็ต้องรอต่อไป
ถึงเราจะได้อันดับ 1 ก็เถอะ แต่เขายังไม่เรียก กี่ปีก็ต้องรอ ใช่ไหม 
(แล้วตำแหน่งที่บรรจุที่เราสอบผ่านติดอันดับเอาไว้มันมีอายุกี่ปี)

คำถามที่ 2
แล้ว กพ ล่ะ ภาค ข ของหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่ง ถ้าสอบติดต้องรอบรรจุเหมือน อบต ไหม
ที่ต้องรอเรียก
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คำถามที่ 1
ที่เปิดสอบ อบต กัน ต่างๆนาๆ
ที่บอก " อัตราว่างที่บรรจุ " สมมุติ ว่าง 7 ที่
แล้วถ้าถึงวันสอบ สอบได้ที่ 1 เลย ของคนสมัครหน่วยงานนั้นทั้งหมด 200 คน ในเขตนั้น
เขารับแค่ 7 คน เข้าบรรจุ แล้ว คนที่ได้ที่ 1 มีโอกาสถูกเรียกเข้าทำงานเลยไหมแบบรับเข้าเลยไรงี้
หรือต้องรอเรียก ทำไมเขาไม่เรียกเข้าไปทำเลย ทั้งๆที่ประกาศว่า ว่าง 7 ที่บรรจุ
บรรจุไปต้องรอคนที่ทำเก่าๆออกงี้หรอ ถึงจะเรียกเข้าไปทำ คำว่าบรรจุนี่
หมายถึง ตัวสำรองของคนเก่าๆที่ไม่รู้จะออกเวลาไหน ปีไหนงี้ใช่ป่าวครับ
ถ้าตำแหน่งที่เราสอบบรรจุไว้คนเก่าเขายังไม่ออก เราก็ต้องรอต่อไป
ถึงเราจะได้อันดับ 1 ก็เถอะ แต่เขายังไม่เรียก กี่ปีก็ต้องรอ ใช่ไหม
(แล้วตำแหน่งที่บรรจุที่เราสอบผ่านติดอันดับเอาไว้มันมีอายุกี่ปี)

>>ตอบ
        ถ้าอัตราว่าง 7 ก็คือบรรจุ 7 คน ค่ะ ตั้งแต่ลำดับที่สอบได้ 1-7 อาจะมีเรียกเพิ่มเติมเป็นสำรองก็ได้ค่ะ
เหมือน จขก.จะสับสนคำว่า"รอเรียก"นะเราว่า เอางี้ง่ายๆคือ ลำดับที่1-7 ที่เค้าบอกว่ารอเรียกบรรจุ คิดว่าน่าจะหมายถึง
รอเรียกเข้าไปรายงานตัว ส่งตัว มอบตัว ประมานนี้ คือ 1-7 เนี่ยได้เข้าทำงานเลยแน่ๆ แต่ขั้นตอนงานของราชการมันต้องมีเวลา
รอซักแป๊บให้หน่วยงานดำเนินเรื่องตามขั้นตอนนั่นแหละค่ะ ส่วนลำดับอื่นๆ คำว่ารอเรียก คือ รอให้ตำแหน่งนั้นๆว่างเพื่อเรียก
ลำดับต่อๆไปนั้น เข้าบรรจุ เหมือนกันค่ะ

ส่วนที่ว่า -คำว่าบรรจุนี่ หมายถึง ตัวสำรองของคนเก่าๆที่ไม่รู้จะออกเวลาไหน ปีไหนงี้ใช่ป่าวครับ
ถ้าตำแหน่งที่เราสอบบรรจุไว้คนเก่าเขายังไม่ออก เราก็ต้องรอต่อไปถึงเราจะได้อันดับ 1 ก็เถอะ แต่เขายังไม่เรียก กี่ปีก็ต้องรอ ใช่ไหม-
>>ตอบ
        ตามที่เราเข้าใจคือ การที่เค้าเปิดรับรอบใหม่ แสดงว่าบัญชีเก่าคือโละนะ ส่วนใหญ่ก็จะขึ้นบัญชีกันอยู่ที่ 2 ปี ค่ะ

คำถามที่ 2
แล้ว กพ ล่ะ ภาค ข ของหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่ง ถ้าสอบติดต้องรอบรรจุเหมือน อบต ไหม
ที่ต้องรอเรียก
>>ตอบ
        เหมือนกันค่ะ สอบ-ขึ้นบัญชี-รอเรียก หน่วยงานก็จะเรียกไปตามลำดับที่สอบได้นั่นแหละค่ะ ถ้ายังไม่ถึงลำดับเราก็ต้องรอเรียกต่อไปค่ะ ถ้าเรียกถึงก็คือ ได้บรรจุค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่