อึดอัดใจเรื่องคนที่บ้านสามี

เราแต่งงานกับแฟนได้ 4 ปี ทำงานเก็บเงินกันอย่างหนัก จนมีเงินปลูกบ้านของตัวเอง ใช้เงินตัวเองโดยไม่กู้ธนาคาร มันเหนื่อยมากๆๆๆเลยค่ะ ใช้เวลาสร้างอยู่ปีกว่า ๆ จนบ้านเสร็จ และเราก็ได้เข้ามาอยู่บ้านที่สร้างด้วยน้ำพักน้ำแรงของเราสองคน 
นี่แหละค่ะ ความอึดอัดใจมันอยุ่ตรงนี้ เริ่มเลยนะคะ จะเล่าแบบย่อๆ
บ้านเรากับบ้านพ่อแม่แฟน อยู่ใกล้กันโดยเราไม่มีลูก ส่วนพี่น้องแฟนมีลูกกันแล้ว วุ่นวายมากเลยค่ะ ไม่ส่วนตัวเลย มาวิ่งเล่น เหยียบโซฟา เหยียบที่นอนบ้าง แต่แฟนเราก็ดุนะคะ เพราะรู้ว่าเราไม่ชอบ อาทิตย์แรกแม่แฟนมาขอใช้บ้านทำบุญให้ปู่ย่าตายายโดยเอาบ้านเราเป็นสถานที่ทำบุญ เราก็คิดว่าถือว่าได้บุญไปด้วยเหนื่อยสุดๆ เหมือนคิดผิด คนเก็บกวาด มีแค่เราคนเดียว คนเดียวเท่านั้น พี่น้องเค้าหายหมดเลยค่ะ จนแฟนเราสงสารเลยมาช่วยเก็บนิดหน่อย พอเข้ามาอยู่ได้ ไม่ถึง 1 เดือน น้องแฟนขอต่อไฟมาบ้านเรา โดยให้เหตุผลว่าบ้านเราหม้อไฟ 15 แอมป์ ส่วนบ้านพ่อแม่แฟนมีหม้อไฟ 5 แอมป์เวลาใช้ไฟมาก ไฟมันจะตัด โดยเค้าติดแยกมิเตอร์มาอีกตัวเหมือนห้องเช่าอ่ะค่ะ จ่ายตามเลขมิเตอร์ น้องแฟน บวก ลบ คูณ หาร เอง และเอาเงินมาให้เรา 
ผ่าน1 เดือนกว่าๆ ยังไม่ได้จ่ายค่าไฟเดือนที่ 2 เลย น้องแฟนอีกคนมาต่อไฟบ้านเราอีก โดยจะจ่ายตามเลขมิเตอร์ และให้เหตุผลเดิมคือ บ้านพ่อแม่เค้ามีหม้อไฟ 5 แอมป์ (โดยก่อนเรามาอยู่เค้าใช้ไฟที่บ้านพ่อแม่เค้ากันหมด แต่พอเรามาอยู่มาต่อที่บ้านเรา ) 
เราโกรธมากกก และไม่มีใครบอกเราสักคำ อยู่ก็ต่อและซื้อมิเตอร์มาติดกันเอง มารู้ทีหลังเห็นมอเตอร์ติดเรียบร้อยแล้ว
เราทะเลาะห์กับแฟน  เอาจริงๆ มันมีหลายเรื่องกระจุกกระจิกมากเลยค่ะ เราเป็นคนมีโลกส่วนตัว (แต่ไม่ถึงกับสูงมาก) ไม่ชอบให้ใครมายุ่งในส่วนของเรา 
เราก็ไม่รู้จะพูดยังไง เพราะเราเป็นสะใภ้ ได้แต่โมโหวีนๆ ใส่แฟน ส่วนแฟนก็บอกว่า ไม่รู้จะปฏิเสธพ่อแม่เค้ายังไง 
เราสงสารแฟนเราเค้าเครียดมากเวลาทะเลาะกัน เค้าก็ร้องไห้ เหมือนเค้าอึดอัดใจ เป็นคนกลาง เพราะเค้าเป็นคนรักครอบครัวมาก
เราทำอะไรได้บ้างคะ โดยไม่ต้องขุ่นเคืองใจกัน ปฏิเสธอย่างไรครอบครัวแฟนเข้าใจเรา
1. เราอยากรู้ว่าเราเป็นคนใจแคบไม๊
2. เรารู้สึกไม่อยากอยู่บ้านหลังนี้เลย เหมือนเต็มไปด้วยคนเห็นแก่ได้
3. อยากกลับไปอยู่บ้านเดิม น้อยใจร้องไห้ คิดถึงพ่อแม่ตัวเองไม่เคยเลี้ยงเราแบบนี้เลย เราสบายใจมากที่อยู่บ้านพ่อแม่เรา
4. หรือมีทางออกไหนบ้างไม๊คะ ที่จะไม่ทำให้เราและแฟนบั่นทอนจิตใจกันแบบนี้

เราเข้าใจว่าพ่อแม่ใคร ใครก็รัก นี่แค่เริ่มนะคะ มีเรื่องเล็กๆน้อยๆ หลายเรื่องเลยค่ะ ที่รู้สึกว่าตัวเองถูกเอาเปรียบและไม่ส่วนตัว
(ก่อนที่จะสร้างบ้านเราและแฟนอยู่ที่บ้านของพ่อแม่เรามีห้องส่วนตัวพ่อแม่เรามีแต่ให้ กับให้)
แฟนเราเป็นคนดีคนหนึงเลยค่ะ เพราะความดีทำให้ทุกคนมารุมล้อมเวลามีผลประโยชน์

อาจจะเขียนงงไปบ้างนะคะ 
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่