อยากสอบถามเกี่ยวกับต้นมอนสเตอร่าใบเเห้งกรอบค่ะ

ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ คือเราซื้อต้นมอนสเตอร่ามาได้ประมาณ1เดือน(30มี.ค.)ตอนเราซื้อมาคือน้องปกติทุกอย่าง เลี้ยงไปซักพักมีใบอ่อนเเตกออกมา1ใบ  เเต่ใบน้องเกือบทั้งหมดเริ่มเเห้ง บริเวณปลายใบเมื่อสองอาทิตย์ก่อน เเละเหมือนจะลามไปเรื่อยๆ ซึ่งเราก็ทำตามที่คนขายบอกเลยคือรดน้ำต้นไม้ 3 วัน รด1 ครั้ง  รดประมาณ 1เเก้ว เเละเอาน้องไปตาดเเดดบ้างช่วงเย็นๆ เเต่ประเด็นคือช่วงเช้าเราจะเอาน้องมาไว้ที่ข้างนอกเเต่อยู่ในร่มบริเวณตัวบ้านเพราะกลัวน้องจะหายใจไม่สะดวก พอกลางคืนเราจะเอาน้องมาไว้ในห้องนอน เเต่ช่วงนี้อากาศมันร้อน น้องเลยเป็นเเบบนี้รึเปล่าคะ 
ที่อยากสอบถามคือ
1.เพราะสาเหตุอะไรน้องถึงเป็นเเบบนี้?
2.มีวิธีเเก้ไหนบ้างที่จะทำให้ใบไม่เเห้งเหลือง?
3.น้องจะตายรึเปล่าคะ ?
***หากใครทราบรบกวนตอบด้วยนะคะ*** ขอบคุณมากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่