สอบถามเรื่องเขตห้ามบินโดรนครับ

พื้นที่สีแดงนี้ครอบคลุมเกือบ 80% ของประเทศไทย ถ้าสีแดงนี้เป็นพื้นที่ "ห้ามบินโดรน" ทั้งหมดคือเลิกเล่นครับเพราะจังหวัดที่ผมอยู่แดงทั้งจังหวัด แต่ผมลองเข้าไปอ่านคำอธิบายคร่าวๆจากกรมการบินพลเรือนเหมือนจะเข้าใจว่าพื้นที่สีแดงนี้ "เป็นเขตควบคุมการบินโดรน" คือบินโดรนได้แต่ต้องทำตามกฏคือ ห้ามเกิน 90 เมตร เป็นต้น

ส่วนที่ห้ามบินจริงๆคือ 9 กิโลเมตรรอบสนามบิน ในสถานที่ราชการ และในเมืองหรือชุมชน เป็นต้น

ไม่ทราบว่าความเข้าใจผมถูกหรือเปล่าครับ และถ้าถูกงั้นพื้นที่ที่ไม่ใช่สีแดงนี่คือเราบินได้เกิน 90 เมตรหรอครับ อันนี้คือถามเป็นความรู้ ในสถานะมือใหม่หัดเล่นและอยากทำทุกอย่างให้ถูกกฏหมายบ้านเมืองครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่