สงสัยว่า คริสต์ ฮินดู อิสลาม ซิกซ์ ฯลฯ มีบทสวดเป็นคำกลอน เช่น แบบทำนองสรภัญญะ ของ พุทธ ไหม

สงสัยว่าในภาษาไทยนั้น การใช้เสียงสูงต่ำ คำคล้องจอง และ การแต่งกลอน นั้น เป็นเรื่องปกติของคนไทย ทุกศาสนาก็อยู่รวมกันอย่างมีความสุขดี 
เลยสงสัยว่า ทางศาสนา คริสต์ ฮินดู อิสลาม ซิกซ์ ฯลฯ มีบทสวดเป็นคำกลอน เช่น แบบทำนองสรภัญญะ ของ พุทธ ไหมครับ
ถ้ามีช่วยแนะนำหน่อย มีความอยากอ่าน อยากฟัง เพราะอ่านหนังสือคำสอนอย่างพระคำภีร์ที่เขียนด้วยคำร้อยแก้วธรรมดา แล้วง่วง ไม่เพลิดเพลินครับ
เสนอได้ทุกศาสนานะครับ ไม่จำกัดเลย โซโรอัสเตอร์ ถ้ามีบทสวดเป็นกลอนไทย ก็สนใจครับ

ปล.เผื่อใครไม่เข้าใจบทสวดทำนองสรภัญญะ ว่าเป็นอย่างไร
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่