[CR] เกาะเสม็ด คนเดียวก็เฟี้ยวได้ ทริปแบบประหยัด 2019

สวัสดีครับ 
เป็นครั้งแรกที่ได้เป็นผู้มาแชร์ประสบการณ์ท่องเที่ยวครับ หลังจากเป็นผู้อ่านอย่างเดียวมานาน 

ทริปนี้เกาะเสม็ด ไปคนเดียวครับ ไม่ได้อกหักไรนะ 555
ปกติไม่เคยเที่ยวคนเดียวนะครับ ในไทยนะ 
เกริ่นนิดนึง พอดี วันที่ 25/4/2019 ต้องไปทำธุระแถวในเมืองระยอง น่าจะเสร็จก่อนเที่ยง เลยหาที่เที่ยวต่อ พอดูแผนที่ เกาะเสม็ดไม่ไกลเลย เอาวะ 
ลองไปเที่ยวคนเดียวในไทยดูสักที อารมณ์ติสท์นิดนึง 
เที่ยวแบบประหยัดหน่อย อ่านรีวิวไปเรื่อย เลยได้ที่พักมา ห้องพัดลม 500 เอง เอาวะ บนเกาะคงมีลมพัดดี 555 (เด่วเฉลยทีหลังว่าเปนไง)

เสร็จธุระสัก11โมงกว่า ขับรถไปถึงเท่าเรือบ้านเพ คนเงียบมาก เรือรอบเที่ยงเพิ่งออกไป ดีนะยังไม่จ่ายตังค์ค่าฝากรถ (100บาท แพงสัด)
เลยไปท่าเรือนวลทิพย์ ค่าฝากรถก็เท่ากันแหละ 555  ค่าเรือไปกลับ 120  แต่ดีตรงที่ เรือออกพอดี 12.30  เก็บตั๋วเรือไว้ขากลับด้วยนะครับ ถ้าหายต้องซื้อใหม่ 
go go เรือออกแล้ว
ท้องฟ้าสดใสใช้ได้เลย ไปทะเลต้องฟ้าแบบนี้

แต่ก็แอบเหงานะ แถมต้องทำหน้าแบบคนอกหักด้วย (555 เพราะมาคนเดียว) 

ถึงแร้ว 13.05  เร็วนะเนี่ย สัก 40 นาทีได้
ค่อยมาถ่ายขากลับนะนางยักษ์ ตอนนี้หิวมากกกกก 

เป้าหมายที่จะไปคือ 7-11 ครับ ต้องซื้อครีมกันแดดด้วย เล็งอยู่นาน ได้แบบซองมา 22บาท 555 แบบอื่นๆแพงไป 
ถึงห้อง 13.30 เดินไปได้จากท่าเรือไม่หลงเพราะมี google map อิอิ
ผมพักห้องพัดลม เข้าไปลมพัดแรงดี ชั้นสามเลย

อาหารกลางวัน ข้าวกล่อง 7-11 กะใส้กรอก กินที่ห้องพัก
เป็นคนกินง่ายๆ (ได้ไม่ยากครับ 555ขำๆนะ)
กินเสร็จพักแป้บ ทาครีมกันแดด พร้อมจะไปลุย 
**แนะนำเรื่องเช่ามอไซด์ ถ้าพักใกล้ๆท่าเรือหรือหาดทรายแก้ว ยังไม่ต้องรีบเช่ามอไซด์ เดินไปได้ครับ  ผมเช่า 16.00 จะได้คืนรถอีกวันตอนเย็นๆ อิอิ คุ้ม

14.35 หาดทรายแก้ววววววว สวยมากกกกกกก 
คนไม่เยอะด้วย และไม่เห็นทัวร์จีนสักเท่าไหร่ เจอฝรั่งเยอะมากกกกก 
ผมตั้งใจถ่ายวิวนะครับ เข้าใจตรงกันด้วย 55

โปรดส่งใครมารักฉันที 555 
มาคนเดียวแบบนี้ถามว่าผมจะลงเล่นน้ำมั้ย 
น้ำใสแบบนี้ไม่เหลือครับ ทีแรกคิดว่าไม่กล้าเล่น ลงซะเกือบๆ ชั่วโมง 555 
ถอดเสื้อเล่นเลย 

มีคู่แฟนชาวออสเตรเรียมาทัก ชื่อเจกะเทรซี่ เสนอถ่ายรูปให้ผมด้วยนะครับ 
มิตรภาพมีอยู่ทุกที่จริงๆ 
ถามว่าแฟนไม่มาหรอ พูดไทยได้อีก ถามว่าเลิกกันหรอ 555  (ผมว่าคนผู้ชายเมาชัวร์)
ก่อนจากกันบอกให้ผมดูแลตัวเองดีๆอีก รู้สึกดีจริงๆ 
นี่เทรซี่ถ่ายให้ครับ 
เล่นน้ำเสร็จ ได้เวลาไปเช่ามอไซแว้นครับ เกือบๆ 16.00  ราคา 300 บาท เช่าเป็นชั่วโมงก็ได้นะ ชั่วโมงละ 100 

ไม่ได้มาแค่มอไซครับ 555 จัดสักนิด 
แนะนำร้านขายของชำนะครับ ป๋อง 40 บาท (ใน7-11 น่าจะ 56 บาท)
จุดชมวิวตรงนางเงือก น่าจะเป็นอ่าวไผ่ ติดกับหาดทรายแก้ว เดินมาได้ 
แวะพักแป้บ จิบเบียร์ก่อนมันจะหายเย็น 555 ตรงนี้มีคู่สาวสวีเดนมาให้ถ่ายรูปให้ด้วย น่าจะเป็นแฟนกัน เลยวานนางให้ถ่ายให้บ้าง
พรุ่งนี้มาต่อครับ 

จุดต่อไปครับ อ่าวนวล 
เจอเด็กน้อย เลย speak english สักหน่อย 
1 picture 1 picture  555 เด็กน้อยยิ้มด้วย แต่ถ่ายไม่ทันละ 
หาดนี้ไม่ได้ลงเล่นครับ เด่วจะมืดซะก่อน ต้องรีบไปตรงจุดชมวิวพระอาทิตย์ตก
อ่างวงเดือนครับ สวยใช้ได้เลยทีเดียว (คิดว่าจำไม่ผิดนะ 555 )
แนะนำการถ่ายรูป พอถึงหาดให้ถ่ายรูปตรงชื่อหาดหรือทางเข้าไว้ก่อน กันลืมตอนมาดูรูปครับ 555
หาดนี้ใช้เวลาไม่นานครับ แค่เดินเล่นนิดๆหน่อยๆ รีบไปต่อครับ 
จุดนี้เด็ดสุดสำหรับทริปนี้ สำหรับวิวที่สวยสุดของเกาะเสม็ด จุดชมพระอาทิตย์ตก ตรงข้ามหาดลุงดำ (ป้ายหาดลุงดำหายากนิดนึง) 
ในสายตาผม อยู่จุดนี้เกือบครึ่งชั่วโมงได้ สวยจริงๆ 

ผมถ่ายรูปด้วย iphone6s  สวยสู้ของจริงไม่ได้สักนิด 
ยิ่งเดินลงไปยิ่งสวยมาก ย้ำเลย ต้องเดินลงไปนะครับ แต่ระวังด้วย ถ้าพลาดนี้เจ็บหนักเลย 
เห็นไกลๆ มีคนไปนั่งด้วย 
มีเรือผ่านมาพอดี ได้วิวสวยขึ้นหน่อย 
ไปต่อครับ หาดปะการังท้ายเกาะ ผมไปถึงสัก 6โมงเย็นละ  (ห่างจากหาดทรายแก้วสัก 7 โลครับ)
จุดชมวิวฝั่งตะวันตกครับ สวยดี มีคนเรียงหินเยอะมาก แต่ผมไม่เรียงหรอก 555 
ทางเดินไปนี่ได้ฟิวไปอีกแบบ
กินบรรยากาศเสร็จ ขี่มอไซกลับครับ ถึงหาดทรายแก้วมืดพอดี หิวสุดๆ แวะกินข้าวแถวหาดทรายแก้วครับ 
ราคาอาหารตามสั่งทะเล 80 บาท พลั้งปากสั่งส้มตำไป จัดไปอีก 80 สั่งไรไม่สั่ง สั่งตำแตง 555 เหอะๆ 
ปกติไม่กินน้ำอัดลม มื้อนี้ขอหน่อย มื้อนี้โดนไป 180 บาท

19.40 กลับห้องอาบน้ำ พักแป้บ เด่วไปเดินเล่นต่อ และดูกระบองไฟ 
สายชิวครับ ห้องพักผม 500 บาท แค่ซุกหัวนอน นอนคนเดียว ไม่ไรมากครับ 555 
20.30 ได้เวลาตะลอนครับ กลางคืนน้ำขึ้น ครึกครื้น คนจีนเพียบ 555 
จัดมาอีก 1 ป๋อง ซื้อร้านชำร้านเดิม 40 บาท 555 ป๋องเดียวพอ แค่นี้ก็กรึ่มๆ 
มานั่งเบาะกลมนุ่มๆ นั่งฟรีครับ เพราะเขาปิดร้าน 555 อาศัยเพลงร้านข้างๆและดูกระบองไฟครับ นั่งสักพักก็กลับห้องนอน 
นอนไม่หลับ 555  ค่อนข้างร้อน กุพลาดละที่เอาห้องพัดลม จะเปิดหน้าต่างหมดฝั่งประตูก็ไม่กล้า กว่าจะหลับได้เกือบตี 1 
ไม่แนะนำห้องพัดลมสำหรับหน้าร้อนนะครับ 555 
ตื่นเช้า 6โมง แบบไม่สดชื่นเท่าไร แต่ลุกดีกว่า มีแผนว่าจะไปวิ่งครับ 

6.15 ถ่ายป้ายตอนไม่มีคนสักหน่อยครับ 
จ่ายก่อนเข้าตั้งแต่เมื่อวาน พี่เขาบอกอยู่ได้ 5วัน แต่เข้าอีกทีก็ไม่มีตรวจบัตรหรอกครับ จ่ายไปเถอะครับ คนเราต้องซื้อสัตย์ครับ 
หาดทรายแก้วครับ วิ่งไม่ได้ คนเยอะ และน้ำยังลงไม่เยอะ เลยเดินกลับ 

เส้นทางวิ่งผมครับ วิ่งไปได้ 300 เมตร คิดใหม่ ไปวิ่งแถวหาดปะการังแล้ววนกลับมาดีกว่า 
รวมๆแล้ววิ่งได้ 7 km วิ่ง

6.20 แวะถ่ายรูปจุดนางเงือกแป้บ ไม่ค่อยมีคนดีครับ 
6.30 วิ่งอ่าวพร้าวครับ วิ่งริมหาดครั้งแรกในชีวิต ฟินดี ชอบๆ ใส่รองเท้าวิ่งนะ เพราะต้องไปวิ่งบนถนนอีก ไม่อยากเอาทรายเข้ารองเท้า 
ความจริงถอดรองเท้าวิ่งน่าจะฟินกว่า สำหรับคนไม่วิ่งต่อบนถนน 

7.00  - กับมอไซด์คู่ใจ ถึงละ จุดชมวิว อ่าวปะการัง วันนี้ไปดูจุดชมวิวพระอาทิตย์ขึ้น ฝั่งตะวันออก เมื่อวานไปดูฝั่งตะวันตกมาละ 
สวยใช้ได้ ได้ฝึกวิ่งเทรลด้วย 

เส้นทางวิ่งเทรลผม ซ้อมไว้ เดือน ตุลาคม 2019 ผมมีวิ่งเทรลที่น่าน ระยะ 32 km
ไม่มีคนเลย มีแต่กุ 555 ดีตรงไม่ต้องทำหน้าตาเหมือนคนอกหัก 
แต่ก็ไม่ดีตรงที่  ไม่มีคนถ่ายรูปให้กุ 555

วิ่งๆๆครับ เส้นทางวิ่งผม ขึ้นลงเนินแทบแย่ รวมๆได้ 7 โลครับ รวมวิงที่หาดด้วย วิ่งเทรลตรงจุดชมวิวด้วย 
8.10 อ่าวหวายยยยยยยย อ่าวส่วนตัวผมเอง เช้าๆแทบไม่มีคน มีแต่ฝรั่งกะลูก สอนลูกว่ายน้ำ คิดถึงลูกเลยกุ 
ถามว่าผมจะลงเล่นน้ำมั้ย
ไม่เหลือครับ 

โปรดส่งใครมาเป็นคู่กัน ไม่ต้องทำให้ฉันเดียวดาย ยิ้มๆๆๆๆ 
ต่อในคอมเม้นนะครับ 
ชื่อสินค้า:   เกาะเสม็ด
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

ข้อมูลเพิ่มเติม

• -
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่