ใครใช้ AIS FIBER/NETX by AIS แล้วใช้ FTP จากนอกบ้านได้ ช่วยผมที

กระทู้สนทนา
ผมมาทราบตอนหลังจากสมัครเน็ตว่า AIS FIBER/NETX by AIS จะได้รับ Private IP ซึ่งผมแอบเซ็งมากว่าจะมีเรื่อง
ซึ่งก็งานเข้าจริงๆด้วย เพราะ FTP งานหรือข้อมูลกลับมา NAS ที่บ้านไม่ได้ ผมได้ทำการปรึกษาคอลเซ็นเตอร์แล้ว เบื้องต้น ก็ได้ทำการ ใช้งาน THDDNS ของเค้าที่ให้มา ซึ่ง สามารถใช้งานได้หมด ไม่ว่าหน้า NAS ADMIN/Transmission/TwonkyServer สามารถ Forword Port ที่ได้รับจาก THDDNS ได้

แต่ติดที่ FTP อย่างเดียวที่ไม่สามารถใช้งานได้ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมจำเป็นมาก
มันจะติดตรง Retrieving directory listing ตลอด
ผมลองเลือกโหลด Encryption ที่ Filezilla ทั้ง FTP over TLS หรือแม้กระทั้งแบบ insecure ก็ยังติดตรงที่เดิม
ทั้งที่ forword fort ตามที่ควรจะเป็นแล้ว
คือ งง ตาแตกไปหมด ไม่รู้ไปติดตรงไหนกัน ที่สำคัญไม่ใช่ที่ NAS แน่นอน เพราะเข้าจากที่บ้านเข้าได้

ใครที่ใช้ AIS FIBER  หรือ NET X by AIS สามารถทำ FTP ได้ ช่วยแนะนำทีครับ เพราะคอลเซ็นเตอร์ 3-4 ครั้งก็ช่วยอะไรไม่ได้เลย บอกจะไปคุยกับเอ็นจิเนียก็หายไปเลย 3 วันแล้วไม่โทรกลับ ผมจ่ายล่วงหน้าไป 6 เดือนแล้วด้วย มาเจอปัญหานี้ปวดหัวแก้ไม่ตกจริงๆ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่