สงสัยว่าน้ำอภิเษกจริงๆแล้วขั้นตอนการเสกเนี่ยต่างกับการเสกน้ำพระพุทธมนต์หรือน้ำเทพมนต์หรือไม่อย่างไร???? ที่ทำถูกต้องแล้ว

คือจขกทก็เห็นขั้นตอนผ่าน​ๆตาแหละครับขั้นตอกพารเสกน้ำอภิเษกในพระราชพิธีบรม​ราชาภิเษก​อ่ะครับ​ แต่คือเห็นในพิธีการทำนิมนต์พระภิกษุ​สงฆ์​กับพราหมณ์​มาทำพิธีมีการสวดพระพุทธเทพมนต์ทำน้ำเทพมนต์​ เลยสงสัยว่ามันมีจุดต่างที่บอกได้ไหมว่านี่นะคือพิธีทำน้ำอภิเษกเพื่อทูลเกล้าฯ​ถวายให้ทรงเป็นพระมหากษัตริย์​ คือดูผิวเผินเหมือนคล้ายๆกันเลย​ มีรายละเอียดที่บอกไหมว่าตรงนี้เพื่อการทำน้ำอภิเษก​ เช่นการอธิษฐานจิตหรือว่าอย่างไรครับ​ แต่มั่นใจใช่ไหมครับว่าทำถูกต้องตามตำราโบราณราชประเพณี
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่