ชอบชีวะ+วาดรูปควรเรียนคณะอะไร?

เราอยู่ม.5 วิทย์-คณิต ได้เกรด3ขึ้นค่ะ เราชอบชีวะแต่ก็ชอบวาดรูปค่ะ555 ตอนอยู่ม.4เราคิดจะเรียนแพทย์แต่ตอนนี้คิดว่าไม่ค่อยเหมาะกับตัวเองค่ะเพราะเราคิดว่าตัวเองขยันไม่มากพอและไม่ค่อยอยากทิ้งการวาดรูปที่รู้สึกว่าตัวเองมีพรสวรรค์เท่าไรค่ะ

ช่วงนี้เลยพยายามหาคณะเกี่ยวกับวิทย์+ศิลป์แล้วไปเจอคณะเทคโนโลยีการศึกษาแพทย์มาแต่พอลองหาเกี่ยวกับงานที่รองรับตอนเรียนจบ,ความต้องการสายงานที่เรียนจบ,เงินเดือนเป็นไปในทางที่ไม่ดีเท่าไร 
* ครอบครัวเรามีฐานะปานกลาง เราเลยจริงจังเรื่องความมั่นคงและเงินเดือนมากค่ะ ขออภัยหากทำให้คณะดูไม่ดีนะคะ เราพิจารณาจากภาพรวมที่เราหาอ่านได้ค่ะ;; *

เลยอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับคณะที่เกี่ยวกับวิทย์+ศิลป์หรือคณะที่ควรเข้าค่ะ
( เพิ่มเติม เราได้ภาษาญี่ปุ่นด้วยค่ะแต่ไม่ได้เคมีกับคณิตพวกlog expoหรือโจทย์ปัญหา)

รีวิวงานที่ทำหลังจบ+เงินเดือนด้วยได้จะดีมากค่ะㅠㅠ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่