ศัลยกรรมจมูกรองปลายจมูกด้วยเยื่อเทียม

คือเราทำจมูกมา5ปีแล้ว ที่คลีนิกที่อุบล (อ.วาริน)
แต่ไม่ขอระบุสถานที่นะคะ 
เริ่มครั้งแรกที่ทำเลยค่ะ
ของเราใช้ซิลิโคนเกาหลี ตอนเสริมออกมา ทรงสวยมากค่ะ เข้ากับหน้ามาก
ส่วนเรื่องการผ่าตัดของคุณหมอ ครั้งแรกไม่เจ็บเลยค่ะ จะจี๊ดๆตอนฉีดยาชาเท่านั้น เอาเป็นว่าสวยค่ะ 
มีทรงให้ดูใต้โพสค่ะ
ทีนี้พอระยะเวลาผ่านมผ่านมา5ปี (คือปัจจุบัน)
เริ่มรู้สึกว่าปลายจมูกบางมาก
บางวันก็วิตกจริตเห็นสิวเป็นซิลิโคนทะลุ 555 บ้าจริง!
หลอกหลอนเรามากเลย

ลืมบอกว่าตอว่าตอนนี้ทำงานที่กทม.จ่ะ
และแล้วก็มีพี่ที่ทำงานด้วยกัน 2คน เขาไปทำจมูกที่ NN คลินิก คลินิกอยู่แถวRCA ตรงข้าง Top Market คือทรงสวยมากค่ะ และที่สำคัญไม่ช้ำไม่บวม รีวิวก็ดี

ส่วนตัวเราก็อยากแก้จมูกอยู่แล้ว เลยให้พี่เขาพาไปหาคุณหมอก่อน ซึ่งหมอก็บอกของเก่าเรา จะทะลุนะ อย่าปล่อยไว้นาน หมอบอกจะลดปลายจมูกลง เชิดปลายขึ้น เอามันขึ้น จาดทรงเดิมที่ตรงข้ามทุกอย่าง สันต่ำ ปลายแหลมมาก
ซึ่งเราก็ไม่รีรอ บอกจะแก้เลย ซึ่งหมอก็นัดถัดมาอีกสองวันเพื่อเตรียมใจ 

แต่เรามีโรคประจำตัวนะเป็นไทรอยด์เป็นพิษ ทานยาตลอด ก็มีแจ
ก็มีแจ้งหมอไว้ละ
ทีนี้พอมาเตรียมใจ ก็รู้สึกกังวลมาก ไม่อยากทำ ไม่อยากเจ็บ เพราะรู้ว่า ตอนพักฟื้นจะทรมานที่สุด
ในใจม
ในใจมี2อย่างให้เลือก เอาออกเลย กับ แก้ใส่ซิลิโคนใหม่ 
ก็ปรึกษาคนนั้นคนนี้ ว่าเอายังไงดี
คำตอบคือแบบหลัง เพราะถ้าเอถ้าเอาออกเลย แล้วอยากทำ มันจะเสียตังส์2รอบ แฟนก็เห็นด้วย 

อ่ะ เข้าเรื่องตอนผ่าละกัน เพราะตอนรอหมอก็ปกติเนาะ วันนั้นมีเคส2-3คน คนละ30-40นาที

มาถึงคิวเราบ้าง 

ขั้นแรก ทายาชาบริเวณจมูก ก็แพ้แสบแดงอีก พยาบาลก็เช็ดออกให้

ขั้นสอง พยาบาลก็มีเตรียม ฉีดยาฆ่ายาฆ่าเชื้อ และยาแก้แพ้ ให้

จากนั้น 

ขั้น3 ขึ้นห้องรอผ่า ในขณะนั้น ไทรอยด์ไฮเปรไฮของเรากำเริบว่า ใจสั่นตื่นเต้น วิตกทุกอย่างเลย
พยาบาลก็พยายามพูให้เราไม่เคลียด และ เอาสายวัดความดันและวัดหัวใจมาวัดให้ 
หัวใจ้ต้นเร็วตลอด เราก็พยายามนิ่ง ทำสมาธิ พยาบาลเห็นสิวตรงหน้าผาก เขาคงหงุดหงิดเลยบีบสิวให้ เอ้า ความดันลด หัวใจเต้นช้าลง คือก็สามารถ
ทำการผ่าตัดได้

ขั้นที่4 หมอเข้ามา จากแอร์หนาวๆรู้สึกร้อนระอุมาทันที เขาก็เอาผ้าคลุมหน้าคลุมปาก เหลือไว้แค่ ตรงจมูกกับตา
ขั้นนี้คือฉีดยาชา เชรดดดตอนเจ็บเลยจ้า
จิ้มเข็มแรกบริเวณระหว่างคิ้ว ร้องจ๊ากกกกเลย 
เข็มที่2 ข้างแก้มซ้าย ร้องไห้จ้าาาา 
เข็มที่3 ข้างแก้มขวา กลัวสุดฤทธิ์ พยาบาลก็มีจับหัวไว้ไม่ให้ดิ้น 
หมอบอกพักก่อน เหลืออีกเข็มให้คนไข้ทำใจ 
เห้อ 
เข็มที่4มาละ ตรงปลายจมุกเลยจ้า งืออออร้องไม่หยุด แต่หมอปละพยาบาลใจดีมากไม่ดุเลย แถมให้กำลังใจอีก

ทีนี้หมอก็จะลงมีดผ่า ยิ้มเจ็บ ตรงช่วงปาช่วงล่างของจมูกไม่ชา หมอลงเข็มอีกจ้า5เข็ม
ยิ้มกกกก โครตทรมาน 

สรุปรวมยาชา5เข็ม 

ขั้นที่5  และแล้วหมอก็ทำการผ่าเอาซิลิโคนอันเก่าออกมาก่อน เสียงดังในหูเรามาก บวกกับแรงดึงของหมอ 
พอมันหลุดออกมาใช่ป่ะ หมอขูดผังผืดจ้า ทรมานไปอีก เสียงดังมาก นี่ก็ร้องไห้ตลอดๆ ทั้งๆที่ไม่เจ็บแผล แต่อึดอัดและทรมานใจ จึงบอกหมอว่า เอาออกเลยค่ะหมอหนูจะไม่เอาใส่อีกแล้ว 
หมอบอกเอาน่าเดี๋ยวก็สวยแล้ว คือเราไม่สไม่สนใจแล้วไง แต่ทำไงได้วะ ถอนตัวไม่ทัน

ขั้นที่6 เข้าสู่ช่วง เอาซิลิโคนตัวใหม่เข้าจ้า พร้อมเยื่อเทียม ที่คุณหมอแนะนำ
เสียงดัง และทรมานใจอีกครั้ง แต่ทีนี้ เบาหน่อย
เเลยทำใจได้ หมอก็คงยัดๆถอดๆเหลาๆซิลิโคนมั้ง
เดาจากเสียง 

ขั้นที่7 หมอก็ให้ส่องกระจก คือตอนนั้นไม่มีสติ สวยไม่สวย ไม่สนละอยากเสร็จสักที เลยบอกว่าโอเคค่ะ

ขั้นที่8  หมอเย็บแผลจมูกสองด้านเลย สบายใจหน่อย พอเย็บแผลเสร็จ หมอก็ลุก็ลุกออกไปนอกห้องเลย ที่เหลือก็
ที่เหลือก็เป็นหน้าที่พยาบาล 

ขั่นที่9 ยังไม่โล่งใจหรอก พยาบาลทำหน้าที่ ดามจมูก ใส้ผือกอีก คือไม่ได้เจ็บนะแต่เราไม่ไหวเอง 
ซึ่งทุกคนในคลีนิคให้กำลังใจมาก 

ขั้นที่10 รับยา ทานยา ฟังคำอธิบายการดูแลหลังทำจมูก (ง ดอาหารแสลงทุกอย่างเอาง่ายๆ 3วันแรกประคบ้ย็น จากนั้นแระคบอุ่นได้อย่างต่อเนื่อง )ละกลับบ้าน

เอาเป็นว่าพอเดินออกจากคลีนิคนะ โล่งมาก  ไม่เจ็บละ สบายมาก และการผ่าตัดครั้งนี้ก้ถือว่าผ่านมาด้วยดี ขอบคุณ นพ.ณัฏฐ์ ณัฏฐ์เวชนิติภัทร
NN   คลีนิก และพยาบาล รวมถึงเจ้าหน้าที่ทุกคนนะคะ รวมค่าใช้จ่าย 26,900บาท

#อย่าลืมกดูรูปข้างล่างนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่