ทริป เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน 6วัน5คืน

ทริป เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน 6วัน5คืน เป็นทริปแรกของปี2562 ที่ขับรถเป็นระยะทาง2,000กว่ากิโลเมตร และเจอเส้นทางที่ขึ้นเขาลงห้วยที่สุดตั้งเเต่ขับรถมา เจอโค้งเป็นพันๆโค้ง วางแผนออกเดินทาง วันที่ 5 -10 มค.62 

วันที่เเรกของการเดินทาง 5 มค. 62 
ออกเดินทาง จาก กทม. เวลา04.00น.กะว่าไปถึงเชียงใหม่สักประมาณเที่ยงๆ จะได้นอนพักช่วงบ่าย ถึง ตัวเมือง เชียงใหม่ เวลาประมาณ 12.30น. เช็คอินที่ โรงเเรม เซเว่นเดย์ ราคานี้จองผ่านอโกด้าได้ 440บ. ห้องเเคบไปนิดเเต่สิ่งอำนวยความสะดวกครบ พร้อมขนมปังกาแฟช่วงเช้า 
หลังจากพักผ่อนเสร็จช่วงเย็นออกไปเดินถนนคนเดินวัวลาย ของขายเยอะมากกกกกกกกกกกก เดินจนขาลากกันเลยทีเดียว
เป็นถนนคนเดินที่ระยะทางไกลสุดตา เเต่ของที่ขายส่วนใหญ่จะค่อนข้างซ้ำๆกัน
วันเเรกหมดไปไวมาก ส่วนใหญ่หมดไปกับของกิน ราคาไม่เเพง

วันที่สอง 6 มค.62
เดินทางไป สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าฯ  มุมถ่ายรูปเยอะมาก เสียค่าเข้าจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ 

จากนั้นเดินทางต่อไปดอยหลวงเชียงดาว ทางขึ้นเชียงดาวค่อนข้างเเคบเเละชันเป็นบางช่วงเสียค่าผ่านด้วยครับ ถึงที่พักประมาณ 15.00 น.
เราเลือกพักที่ บ้านดาวล้อมดอย ราคา1,200 บาท 2คน รวมอาหาร2มื้อ 

ที่พักที่นี้จะไฟฟ้าจากพลังงานเเสงอาทิตย์เท่านั้น ไฟฟ้ายังเข้าไม่ขึ้น สัญญาณอินเทอร์เน็ตต้องเดินหาเอา ใครที่ชอบความสบายผมว่าไม่เหมาะนะครับ
เเต่ส่วนตัวผมชอบที่นี้มากอากาศช่วงนั้น อุณหภูมิต่ำสุดประมาณ 12-13 องศา นั่งจิบเบียร์ดูดาวเเบบเงียบๆเป็นอะไรที่ฟินมากๆครับ ตอนเช้ามาเจอน้องหมอกแบบนี้เลยครับ

วันที่สาม 7 มค. 62
จากนั้นออกเดินทางต่อไป เพื่อไป อ.ปาย จ.เเม่ฮ่องสอน ระหว่าง เเวะขึ้นไปฝากท้องที่ไร่ชาลุงเดช ถึงเวลาประมาณ 12.00 น. พอดี ทางขึ้นชัน
เป็นช่วงๆ พอไปถึงคนเยอะมาก ทั้งๆที่ไม่ใช่วันหยุดเสาร์-อาทิตย์  เเต่สั่งอาหารกลับได้ไว รสชาติอร่อยให้ผ่านเลยครับ

ที่นี้เมนูมีไม่เยอะเท่าไหร่ จะเน้นไปทางขายชามากกว่า ตามชื่อเลย ไร่ชาลุงเดช ที่นี้มีที่พักด้วยนะครับ เเต่คงต้องจองล่วงหน้าถ้าใครจะมาเพราะที่พักน่าจะมีจำกัด กินอิ่มเเล้วถ่ายรูปได้ 

จากนั้นมุงหน้าต่อไปที่ อ.ปาย จ.เเม่ฮ่องสอน เดียวก็รู้ว่าเมาโค้งไหม 555 เราไปถึง อ.ปาย ประมาณ 16.00 น. เลือกพักที่ ฮิมน้ำปาย ราคา 600.บาท 
พร้อมอาหารเช้าเเบบบุพเฟ่ คุ้มมากครับ เเต่ที่พักเป็นพัดลมนะครับ ที่พักอยู่ใกล้ๆสะพานประวัติศาสตร์ปาย เดินไปก็ถึง เเลนด์มาร์คของ อ.ปาย

ขอขึ้นไปเดินถ่ายรูปบนสะพานช่วงเย็นก่อนไปเดินถนนคนเดินปายละกัน

คืนนี้เราจะไปฝากท้องที่ถนนคนเดินปายกันครับ...หม่ำๆๆ

ฝรั่งคนนี้เจอที่ถนนวัวลาย เชียงใหม่ด้วย ไม่คิดว่าจะมาเจอที่ ปาย อีก หรือว่าแฝด 555+
กินหลายอย่างมากถ่ายมาไม่หมด ขออภัยนะครับ จบไปอีกวัน

วันที่สี่ของการเดินทาง 8 มค.62
ออกเดินทาง จุดหมายไปที่ บ้านรักไทย ปางอุ๋ง 
เเวะเติมพลังที่ ปายอินเลิฟ 

เดินทางต่อ ผ่านทางขึ้นบ้านจ่าโบ่ ขอเเวะสักหน่อยละกัน 

สรุปพอไปถึงร้านปิดจร้า ไม่เป็นไรถ่ายรูปเล่นก็ได้ ระยะทางที่นี้ไม่ไกลจากถนนเส้นหลักมาก สามารถเเวะขึ้นมากินเตี๋ยวห้อยขาได้ครับ ถ้าผ่านเส้นนี้ 
บังเอิญผมมาผิดวัน 555 ออกเดินทางต่อครับมุ่งหน้า แม่ฮ่องสอน บ้านรักษ์ไทย ปางอุ๋ง

ระหว่างเจอหมอกปะทะหน้าตลอดเลย อันนี้ทางขึ้นบ้านรักษ์ไทยครับ
ถึงเเล้วบ้านรักษ์ไทย หมู่บ้านในหุบเขาใกล้ชายแดนไทย-พม่า อากาศดีมากๆๆๆๆ
เสียดายไม่ได้พักที่นี้ ต้องจองกันข้ามปีกันเลยทีเดียว ถ่ายรูปไปก่อนละกัน 
จิมโก้โก้ร้อนกับชาร้อนๆที่กาแฟบ้านดินมันฟินมากๆครับ
           เดินถ่ายรูปเล่นที่บ้านรักษ์ไทยจนมืดลืมดูเวลาเลยครับ อากาศมันเป็นใจอุณหภูมิน่าจะประมาณ 15-16 องศาได้ครับ ช่วงเวลา 16.00-17.00 น. ของวันนั้น วันนี้ยังไม่มีที่พักเลย เลยตัดสินใจไปพักที่โฮมเสเตย์เเถวปางอุ๋งละกัน ได้ที่พักที่ ลุงโอง ราคา 300 บาท ถูกมาก ไปถึงป้ากับลุงออกมาต้อนรับ
พร้อมเสริฟมันปิ้งร้อนมาให้1จาน วางยังไม่ถึง5 นาทีกลายเป็นมันเย็นมากสะงั้น 5555+ คืนนี้ของพักก่อนละกันพรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่

วันที่ห้าของการเดินทาง 9.มค.62
จากที่พักเดินไปปางอุ๋งได้เลยไม่ไกล 
สังเกตุดีๆมีไกด์มาต้อนรับด้วย 5555
วันที่ไปไม่เจอหมอกบนผิวน้ำ เจอลมเเรงมาก เเต่มีหมอกมาปะทะหน้าเป็นช่วงๆ ฟินกันไป อารมณ์ ณ ตอนนั้นเหมือนไม่อยากกลับ 555
ได้เวลาออกเดินทางเเล้วสถานที่สุดท้ายของทริปเราจะไปนอนที่ดอยหลวงบ่อแก้วครับ ระยะทางค่อนข้างไกล ออกเดินทางจากปางอุ๋ง 11.00 น.
ถึงดอยหลวงบ่อแก้วเกือบๆ 17.00 น. เราเลือกพักที่ โครงการเลย คืนละ 1,000.-บาท ไม่มีอาหารเช้านะครับ
สถานที่นี้ส่วนตัวมากคนยังไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่ ส่วนตัวเราชอบที่นี้นะ เงียบสงบดี มีบริการหมูกระทะเสริฟถึงหน้าบ้านพักด้วยนะครับ เหมาะกับเป็นสถานที่พักผ่อนจริงๆ 

วันสุดท้ายของการเดินทางทริปนี้ 10 มค.62
หลังจากถ่ายรูปเล่นที่โครงการช่วงเช้าเสร็จเเล้ว เราออกเดินทางกลับ กทม.เลย ระหว่างทางผ่านป่าสนขอกดชัดเตอร์สักหน่อยละกัน
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านรีวิวบ้านๆของผมด้วยนะครับ 
สรุปค่าใช้จ่ายทั้งหมด 6วัน 5 คืน
ค่าที่พักทั้งหมด 3,540.-
ค่าเดินทาง (น้ำมันรถ) Eco car 3,600.-
อื่นๆ เน้นกิน 5,100.-
รวม 12,240.-

หมดกับค่ากินไปเยอะ แฮะๆ
ทริปนี้ ใช้กล้อง olympus omd em10 mark 1 + Lens 25mm.f1.4 และ กล้อง Fuji Xa 2 lens Kit + Huawei Nova 3i
ในการบันทึกภาพครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้นะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่