คนเราจะกลายพันธุ์ได้ยังไงอ่ะครับ โดยที่ไม่ผ่านการทดลอง

คือถ้าเกิดอยู่ๆ เกิดมีเชื้อโรคร้าย คนที่ยังสามารถรอดมาได้นี่คือ การกลายพันธุ์รึป่าวครับ
อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดการกลายพันธุ์อ่ะครับ แล้วทำไมมันต้องกลายพันธุ์อ่ะครับ กลายพันธุ์เพื่ออยู่รอดเหรอครับ
ถ้ามนุษย์เราใช้ชีวิตตามปกติแบบนี้ไปเรื่อยๆ ก็จะไม่เกิดการกลายพันธุ์ใช่ป่ะครับ หรือเกิดแต่น้อยจนไม่สามารถสังเกตุได้อ่ะครับ
ผมเคยดูรายการนึงเค้านำเสนอ คนที่ทนความร้อนได้ เค้าเล่าว่า โดนนํ้าร้อนราดใส่แล้วก็สลบไปตื่นมาก็ไม่รู้สึกร้อนเลย
โดยที่ยังมีความรู้สึกอื่นอยู่ตามปกติ และก็ไม่มีผลเสียต่อร่างกายด้วย แบบนี้เรียกกลายพันธุ์ใช่มั้ยครับ มันจะเกิดขึ้นแบบสุ่มใช่มั้ยครับ
ถ้าไม่กลายพันธุ์ก็ตาย ถ้ากลายพันธุ์ก็รอดใช่มั้ยครับ 
สมมุตินะว่าถ้าเกิดผมอยาก กลายพันธุ์แบบ สามารถรักษาตัวเองได้อย่างรวดเร็ว และรักษาตัวเองโดยที่ไม่ต้องนอนหลับ
ผมจะต้องไปโดนอะไร หรืออยู่ในสภาวะแบบไหนเหรอครับ ถึงยีนแบบนี้จะกลายพันธุ์ หรือต้องผ่านแล็ปอย่างเดียวอ่ะครับ
ถ้าผิดๆถูกๆยังไงก็บอกหน่อยนะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่ อยากรู้ก็มาโพสเลย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่