ขอถามเกี่ยวกับการซื้อหนัง Blu rayหน่อยครับผม

สวัสดีครับผม วันนี้ผมอยากจะมาถาม

1.ทำไม blu ray 1080 ถึงมี I MAX Version  แต่ทำไม blu ray 4k ไม่ใช่ I MAX version ครับ 
มีเหตุผมไหมครับผม 

2. ดูหนังยังไง ให้สีของหนัง ตรงตามที่เค้าให้มาที่สุดครับ บางทีผมดูหนังแล้วรู้สึกว่า สีของหนังมันไม่เหมือนใน ตัวอย่างเลยครับผม 
ใช้คอมต่อออก TV 4k 
แสดงความคิดเห็น