อยากเป็นนักวิจัยเกี่ยวกับการแพทย์ (แต่ไม่เป็นหมอ) เรียนอะไรดีคะ ?

ตอนนี้กำลังเลระหว่างคณะวิทยาศาสตร์สาขาชีววิทยา กับคณะเทคนิคการแพทย์สาขาเทคนิคการแพทย์ค่ะ ที่คิดไว้คือคะแนนน่าจะถึงมหิดลอยู่ทั้ง 2 คณะค่ะ (พอดีเกณฑ์รอบ 4 ยังไม่ชัดเจน เลยไม่แน่ใจค่ะ) 

ถ้าสนใจเรียนต่อ+ทำวิจัยเกี่ยวกับ Molecular Biology, Biomedical Science, Biotechnology, Bioinformatics(ที่เกี่ยวกับการวิเคราะห์จีโนม) , Cell Biology, Oncology ประมาณนี้อ่ะค่ะ ควรเลือกเรียนคณะไหนดีคะ หรือจะแนะนำคณะอื่นๆ ก็ได้ค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แล้วก็ จบตรีแล้วคิดว่าจะหาทุนไปเรียนต่อโท-เอกที่ต่างประเทศค่ะ อยากทำงานเป็นนักวิจัย ไม่ก็เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยค่ะ สายไหนน่าจะมีทุนมากกว่า หรือมีโอกาสเรียนต่อแล้วกลับมาทำงานอย่างที่กล่าวไปได้มากกว่าคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่