มีคำถามก่อนเข้ารับราชการทหาร วันที่ 1 พฤษภานี้ 2562 สงสัยว่า??

วันที่ 1 พฤษภาคม 2562 นี้ผมจะเข้ารับราชการทหารที่เชียงใหม่ (สมัครเป็นทหารครับอยากประหยัดเวลา) จึงอยากขอคำแนะนำจากท่านที่มีประสบการณ์มาแล้วช่วยตอบผมทีนะครับ (หากมีอะไรที่จะแนะนำ มีข้อควรระวังได้กรุณาบอกผมด้วยนะครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูง) และคำถามผมมีตามนี้ครับ

1.เป็นทหารต้องเอาอะไรไปบ้าง เอาโทรศัพท์, กระเป๋าเงิน ,บัตรเคดิต เดบิต พกไปได้ไหม

2.วิธีที่จะหลีกเลี่ยงไม่ให้โดนรังเก โดนแกล้ง และอะไรที่ทำให้คุณมีกำลังใจสู้ต่อ? 

3.อาหารด้านในค่ายเป็นอย่างไรบ้าง (เพราะผมกินเผ็ดไม่ได้เลย ผักก็ไม่ค่อยชอบกิน) 

4.วันที่ 24เมษา ผมไปพบเจ้าหน้าที่ทหารที่อำเภอมาเพื่อฟังคำอธิบายว่าต้องเอาเอกสารอะไรไปในวันที่ 1 พฤษภา และได้รับกระดาษ "คำแนะนำในการเดินทางเข้ารับราชการทหาร"มา ซึ่งในข้อ 3 เขียนไว้ว่า เอาเสาเนาวุฒิการศึกษา ,เอกสารการขอสิทธิลดงันรับราชการ มา แต่พอผมไปเอาวุฒิคืนที่ศาลากลางจังหวัดเจ้าหน้าที่ที่ศาลากลางจังหวัดกลับบอกผมว่า "สำเนาการขอลดสิทธิอันนี้อะ ไม่ต้องถือไปในวันแรกที่ไปทหารนะ หลังฝึกเสร็จเขาจะให้กลับมาบ้านและหลังจากกลับเข้าค่ายอีกทีค่อยถือใบสำเนาอันนี้ไปยื่นให้จ่ากอง3 ชุด เก็บไว้กับตัวเอง 1 ชุดและห้ามทำหายล่ะ เดี๋ยวได้เป็น 1 ปีนะ " สรุปผมต้องถือใบสำเนาขอสิทธิลดวันรับราชการทหารไปในวันที่ 1 พฤษภา หรือ หลังจากฝึกเสร็จกลับบ้าน พอเข้ามาค่ายอีกทีค่อยถือมาตามที่เจ้าหน้าที่ศาลากลางจังหวัดพูดครับ

5.ฝึกทหารใหม่ใช้ระยะเวลา 3 เดือนใช่ไหมครับ 

คำถามยาวหน่อยต้องขออภัยด้วยครับ ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
1.เป็นทหารภายในเขตบ้านเกิด หรือ ต่างจังหวัดครับ
ในบ้านเกิด ไม่ต้องเอาอะไรไปก็ได้ พกไปเขาก็เก็บหมดทุกอย่างจนกว่าจะฝึกทหารใหม่จบถึงได้คืน
ต่างจังหวัด ก็พกกระเป๋าตังค์ เงินสักนิดหน่อย โทรศัพท์ ไว้โทรตอนจะกลับบ้าน
สรุปง่ายๆอยากเอาอะไรไปก็ได้ไม่หายเขาเก็บไว้ให้ แต่เอาไปก็ไม่ได้ใช้ จะพกไปทำไม

2.เขาสั่งอะไรก็ทำตามได้ ไม่ทำตัวเด่นกว่าคนอื่น ไม่ทำตัวมึนกว่าคนอื่น แค่นั้นก็ไม่โดนแกล้งแล้ว

3.อาหารเผ็ดไหม โดยปรกติมันก็จะมีเผ็ดมีจืดผสมกันมา ถึงเผ็ดก็ไม่มากหรอก

4.จำไม่ได้แล้วครับ แต่พกไปด้วยก็ไม่เสียหายนี่ครับ ถึงจะไม่ยืนตอนไปฝึก หน่วยฝึกเขาจะเก็บเอกสารไว้ให้เราเอง แล้วค่อยยื่นหลังฝึกเสร็จ

5.ทหารใหม่ฝึก 10 สัปดาห์ พอฝึกเสร็จก็จะได้ปล่อยกลับบ้าน หลังจากฝึกเสร็จขึ้นกองร้อยไม่กี่วัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่