นายจ้างค้างจ่ายค่าแรง

สวัสดีครับ ผมเป็นลูกจ้างแห่งหนึ่ง นายจ้างค้างจ่ายค่าแรงผม 2 ปี
ตอนนี้ที่ทำงานนี้ปิดตัวลงแล้ว ก่อนออกจากงาน มีหนังสือสัญญาว่าจะผ่อนจ่ายเงินที่ค้าง แบ่งเป็น 20 งวด
มีหนังสือระบุวันที่เริ่มจ่าย และตารางการจ่ายเงินให้เสร็จสรรพ

ผมกังวลใจว่า จะได้เงินไม่ครบ และจะยึดยาวมากจนกลายเป็นไม่ได้เงินเลย
เพราะ มีคนที่ถูกจ้างให้ออกก่อนหน้านี้ไปฟ้องร้อง แล้วนายจ้างบอกว่า คนไหนฟ้อง ให้ไปรอเงินฉันตอนล้มละลาย(ซึ่งคงนานมาก)
ส่วนคนไหนรอได้ ก็จะจ่ายให้ ตรงบ้าง เว้นเดือนบ้าง ก็ให้รอไป(เกิน 20 งวดแน่นอน)

คำถามครับ
1. ผมจะฟ้องร้องดีหรือไม่ครับ เพราะ นายจ้างก็พูดขู่ไว้ว่า ใครฟ้องศาล ก็จะไม่จ่าย ให้รอไปเอาตอนล้มละลาย ยึดทรัพย์
2. หรือ ถ้าผมจะไม่ฟ้อง รอให้จ่ายเรื่อยๆ แล้วสุดท้ายบอกว่าไม่มีจ่ายแล้ว ไปฟ้องเอาเอง จะเป็นคดีอะไรครับ
3. ต่อจากข้อ 2 ถ้าเป็นคดียักยอกทรัพย์ หรือข้อหาใดก็ตาม ที่เกินอายุความ ก็จะถูกยกฟ้อง ไม่ได้เงินทั้งหมด ใช่มั้ยครับ

ช่วยผมคิดหน่อยครับ ว่าจะต้องทำอย่างไรถึงจะดีที่สุด
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ
ถ้าสอบถามเพิ่ม เดียวผม Edit โพสครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่