ความรู้สึกเด็กที่ติดสายศิลป์-สังคม ?

สวัสดีค่ะ ตอนเราเลือกสอบได้เลือกวิทย์-คณิตกับศิลป์สังคมไป ตอนแรกก็เตรียมใจไว้แล้วว่าคงเรียนสายศิลป์ พอผลออกก็ตรงตามที่คิดไว้ โดยส่วนตัวตอนม.ต้นเราได้อยู่ห้องท็อปมาโดยตลอดจบม.3ก็เกรดดีอยู่ ความรู้ในด้านวิทย์-คณิตมันก็ได้นะคะแต่ก็ไม่ได้ถึงขั้นนั้น คิดว่าตัวเองมีความสามารถในด้านดนตรี ศิลปะซะมากกว่า .
แต่พอหันกลับมามองเราไม่รู้จะต่อมหาลัยยังไง มันดูเข้ายากไปหมด สังคมชอบมองว่าไม่ดี อตินี้เค้าเอามาจากไหนกัน? คือก็ไม่ได้โง่น่ะ ในระดับตอนนั้นก็อยู่อันดับต้นๆเลย แต่พอเลือกสายนี้กลับโดนมองว่าเป็นเด็กโง่ไปซะงั้น ในสังคมถือแต่คำสวยหรู พูดแล้งดูฉลาด ตรรกะอะไรกัน อาจจะเป็นเพราะจบสายวิทย์-คณิต ดูมีอนาคตไปเลือกคณะอะไรก็ได้ 
ใช่ค่ะ ! มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ สายศิลป์-สังคมแทบเลือกคณะไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่มีอนาคต 

ทุกสายการเรียนมันมีค่าเสมอค่ะ  อยู่ที่ตัวเรา
อยู่สายนี้แล้วก็อย่าคิดว่าสบายไม่ต้องคิดอะไรเยอะ
ยิ่งคิดแบบนี้ยิ่งไม่มีที่ไปต่อค่ะ. ทำคะแนนไว้ ตั้งใจให้สุด  ทำได้แน่นอนให้กำลังใจตัวเองไว้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่