ถ่ายนก ถามหน่อย

กระทู้สนทนา
ท่านว่าให้ซื้อเลนส์ก่อน ..... ซื้อมาแล้วครับ  Nikon 200-500 F5.6E ED VR

ตานี้มาเรื่องกล้อง  สองจิตสองใจ

หนึ่ง ... จากคำแนะนำของน้องเจ้าของเลนส์ตัวนี้ที่เราไปซื้อต่อมา แนะนำ DSLR  ข้อดีคือ โฟกัสดีกว่า ไฟล์ดีกว่า ถึกกว่า เอารุ่น D810 เหมือนผมละกันน้องเค้าว่า ราคามือสองสภาพดีๆราคาตอนนี้ประมาณสามหมื่นต้นถึงกลาง  ได้ไฟล์ 36 ล้านพิกเซล จัดเลยครับ รับประกันเหมาะสำหรับมือใหม่ถ่ายนกอย่างพี่ 
ถ้าเชื่อน้องเค้า เอาตัวนี้ ก็คงใช้ถ่ายนกอย่างเดียว จะไปเที่ยวก็ใช้คอมแพคตัวเล็ก Canon G1X ที่ใช้มาพักนึงแล้ว

สอง ... ตัวเราอยากเล่น Nikon Z6  มันเล็กดี ถ้าไม่ถ่ายนกก็ถอดไปใส่เลนส์เล็กเที่ยวยังพอหิ้วไหว ถ้าเจ้า D810 ตัวมันอ้วนใหญ่หนัก ไม่หิ้วไปเที่ยวแน่นอน ถ้าเอาตัวนี้ก็มี FF ไปเที่ยว  แล้วก็เรื่องถ่ายนกน่ะเราชอบแน่ๆ แต่จะออกไปถ่ายบ่อยแค่ไหนล่ะ อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ ถ้าเอาเจ้า Z6 เนี่ย คงได้ใช้บ่อยกว่า D810  แต่ติดเรื่องโฟกัสอยู่บ้าง เข้าไปดูวิดิโอถ่ายนกของฝรั่ง บางคนบอกว่ามันติดตามนกไม่ค่อยดี โดยเฉพาะถ้าเคลื่อนไหวเร็วๆหรือออกบินนี่ เจ้า Z6 หลุดโฟกัสบ่อยมาก  ไม่รู้ว่าเดือนหน้ามีเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ จะแก้ไขเรื่องโฟกัสได้แค่ไหน  แล้วก็เรื่องไฟล์ไม่รู้ว่าพอกันหรือด้วยกว่า D810

ช่วยยุหน่อยครับ ไปทางไหนดี  เมื่อคิดถึงเรื่องไฟล์ เรื่องโฟกัส เรื่องการใช้งาน 
แนะนำได้เต็มที่ แต่จะเชื่อหรือเปล่าเดี๋ยวจะบอกครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่