ดงดอกเหมย อยากให้เอามารีรันจังเลยค่ะ เป็นละครดังข้ามเวลาก็ได้

ดูกรงกรรม เห็นครอบครัวคนจีนเลี้ยงลูกชาย 4 คน
นึกถึง ดงดอกเหมย ครอบครัวคนจีน คุณพ่อเลี้ยงลูกสาว 7 คน

จำเนื้อเรื่องไม่ได้แล้ว คร่าว ๆ ได้แค่ว่า พ่อแม่เป็นจีน หนีมาอยู่เมืองไทย สร้างครอบครัว ทำงานลำบากจนชีวิตดีขึ้น แล้วก็อยากได้ลูกชายตามประสาคนจีน แต่ได้ลูกสาวหมดเลย 7 คน พ่อเลยผิดหวัง ต่อมาแม่ก็ตาย พ่อก็เลยต้องเลี้ยงลูกสาว 7 คนด้วยตัวเอง โดยมีน้าไหมดูแลห่าง ๆ

จำได้ว่าชอบตัวละครน้าไหมมาก ๆ สาวไทย ปากร้ายใจดี คุณนกจริยาแสดงดีมากกกกกกกกกก
แต่ตอนจบโคตรหน่วง นึกว่าจะแฮปปี้เอนดิ้ง หักมุมแหกโค้งกันเบรคสุดท้ายเลย ทำให้ฉากนั้นเป็นภาพเดียวที่ยังติดตาถึงทุกวันนี้จากละครเรื่องนี้ และทำให้กลัวโจรขึ้นบ้านไปเลย

นักแสดงอื่น ๆ ก็ดีหมดค่ะ คุณอ๊อฟพงษ์พัฒน์ คุณจินตหรา คุณอ๋อมสกาวใจ คุณอ้อมสุนิสา
ถือว่าเป็นฟอร์มใหญ่เรื่องนึงของค่ายละครไทเลย
ถ้ารีเมคน่าจะยาก เพราะสมัยนี้คนอาจไม่ชอบแนวนี้แล้ว และมันเป็นละครฟอร์มใหญ่นั่นแหละ
ที่สำคัญคือ หานักแสดงยากด้วย รุ่นพ่อแม่อาจจะไม่ยากมากเพราะนักแสดงที่วัยน่าจะรับบทนี้ได้ก็เก่ง ๆ หลายคน แต่รุ่นลูกน่าจะยาก ลูกสาวสวยตั้ง 7 คน แล้วต้องมีคนนึงแมน ๆ หน่อยแบบพี่อ้อมสุนิสาอีก

เลยอยากให้ช่องเอาเรื่องนี้มารีรันค่ะ ภาพจะได้ชัด ๆ
ละครดังข้ามเวลาก็ได้นะคะ ส่วนตัวก็มองว่าดัง และนานพอจะข้ามเวลาได้ค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่