สอบถามการเดินระบบไฟฟ้า

ต้องการเดินระบบไฟฟ้าในบ้านไหม่ครับ. แล้วก็เปลี่ยน consumer unit ใหม่ครับ
มิเตอร์  15(45) สาย อลู #25
รบกวนสอบถามครับ
1.วันนี้ไปซื้อ consumerunit ของ ceo มาครับ แต่เมนเบรคเกอร์ เป็น 63 a ของเก่า 50a
สามารถใช้แทนอันเก่าได้เลยไหมครับ ใช้กับสาย อลู#25
2. วันนี้ผมไปหาซื้อสายไฟ thw ต้องการที่จะใช้
สายสีน้ำตาล L
สีฟ้า N
สีเขียว ดิน
แต่ไปหาซื้อ สายสีน้ำตาล แทบจะไม่มีทุกขนาดเลยครับ. แล้วก็สายสีเขียว เบอร์2.5 ก็ไม่มี
คืออยากถามทุกท่านว่าส่วนมากจะใช้สายสีอะไรแทนถ้าสีพวกนี้ไม่มีครับ (แต่เห็นว่าถ้าเป็น 1เฟสเค้าจะไม่ฟิกเรื่องสีแต่อยากให้ใกล้เคียงกับมาตรฐานหรือแบบที่ท่านช่างทั่วไปใช้กัน)

หรือส่วนมากท่านใดใช้สายสีใดในวงจรใดบ้าง อย่างเช่น เมนแสงสว่าง แสงสว่าง เมนปลั๊ก  ปลั๊ก
ยังไงรบกวนทุกท่านด้วยครับ เป็นพระคุณอย่างสูงครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่