[CR] รีวิวงานแต่งแบบอีสาน ของข้าน้อยยยยเองเด้อจ้าา

ตามหัวข้อกระทู้เลยจ้า  จขกท ขายออกแล้วนะค้าาาาาาาา
งานแต่งเกิดขึ้นที่จังหวัดศรีสะเกษค่ะ จัดพิธีบายศรีเช้า และเลี้ยงเย็น
นั่งคุยกะแม่ว่าจะจัดยังไงดี สรุปไปมาแล้วแม่ตามใจเรา งานเช้าจึงเกิดขึ้นตามแบบฉบับของเรา ซึ่งภายในงานมีแต่ญาติพี่น้อง 
เพราะแขกส่วนใหญ่ไปงานเลี้ยงช่วงเย็น

ความจริงแล้วพิธีบายศรีทางภาคอีสานมีช่วงเวลาค่อนข้างยาวนาน ต้องนั่งพิธีนาน เลยขอนั่งบนเก้าอี้ ประกอบกับนายพิธี อายุมากแล้วไม่ถนัดนั่งพื้นเลยจัดให้นั่งเก้าอี้ทั้งหมดเลย

เริ่มที่การทำฉากก่อน เราหารูปแบบจากในเน็ตเลยค่ะ เอาไปเอามาก็ใช้ผ้าขาวม้า และกระด้งเป็นหลัก ส่วนตัวหนังสือ ก็ให้น้องช่วยทำให้
 งานพี่งานน้องจริงๆค่ะงานนี้

ซื้อไม้กระดานจากร้านวัสดุขายของก่อสร้างแถวๆบ้านมา แผ่นละ 200 กว่าบาท กระด้งและอุปกรณ์ต่างๆหาได้ตามร้านขายเครื่องจักสานเลยจ้าาา

ไม้ไผ่สานด้านหลัง ตอนแรกจะให้ตาทำให้ แต่ไปเจอที่ร้านจักสาน แผ่นละ 200 บาท ในภาพใช้ 2 แผ่น

ชุดเจ้าสาวเจ้าบ่าว ใช้ผ้าไหมของยาย แล้วไปตัดค่ะ ค่าตัดเสื้อตัวละ 350 ผ้าถุงเช่นกันค่า
หน้าผม แต่งเองเบาๆค่ะ 
ส่วนเพื่อนๆพร้อมใจกันใส่ชุดสาวภูไทกันเองมาเองสวยงามมากค่าาา

ช่วงเช้าเป็นพิธีตักบาตร เลี้ยงพระช่วงเช้า หลวงลุงเดินทางมาจากจังหวัดอุบลเพื่อร่วมงานนี้เลยค่ะ

เสร็จจากพิธีช่วงเช้าก็ให้แขกพักทานข้าว เริ่มแห่ขันหมาก และพิธีบายศรีตามลำดับค่ะ
พานบายศรีและพานขันหมาก เราทำกันเองค่ะ อยากทำเองไปซะทุกอย่างเลยค่ะ ^^

ในพิธีบายศรีที่บ้านเรา มีการทำนายไข่ต้ม
ทำนายปากไก่ต้ม    ให้คู่บ่าวสาวทานไข่ รวมไปถึงการโปรยดอกไม้ในตอนที่เรียกมาเด้อขวัญเอ้ยยย

ซึ่งเป็นพิธีที่อบอุ่นและเป็นกันเอง รวมไปถึงการรับไหว้ ซึ่งเราได้รวบรัดตัดตอนไปเลยทีเดียวในช่วงเช้า
เพราะต้องเดินทางไปเตรียมตัวจัดงานแต่งตอนเย็นอีกด้วยค่ะ

เป็นการจัดงานที่สนุก และทุกอย่างผ่านไปด้วยดีค่ะ กระด้ง อุปกรณ์ที่ใช้ในการตกแต่ง แม่ครัวจองทุกชิ้นเลยค่ะ
เราดีใจที่นำมาใช้ประโยชน์ต่อได้ ผู้คนที่บ้านไม่ค่อยได้เจอการตกแต่งงานแบบนี้ค่ะ ส่วนใหญ่จะจ้างช่างมาจัดดอกไม้ เสร็จงานก็เก็บกลับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมชมงานแต่งเล็กๆของเราทั้งสองคนนะคะ

**เข้ามาแก้ไขคำผิดค่ะ 
ชื่อสินค้า:   งานแต่งแบบอีสาน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่