สอบถามเรื่องภาษีดอกเบี้ยเงินฝากธนาคาร

รบกวนสอบถามการเสียภาษีดอกเบี้ยเงินฝาก/  ผมอ่านจาก pantip มายังงงๆ เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.ถ้าดอกเบี้ยออมทรัพย์ทุกธนาคารรวมกันไม่เกิน 20,000 บาท จะไม่เสียภาษี และไม่จำเป็นต้องยื่นภาษี ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั๊ยครับ

2. แต่กรณีที่เกิน 20,000 บาทโดยสมมติว่าผม ฝากเงินออมทรัพย์  2 ธนาคาร แล้วได้รับดอกเบี้ยดังนี้

> ธนาคาร A ดอกเบี้ย   25,000 บาท ซึ่งจะโดนหัก 15% ทันที่
    > ธนาคาร B ดอกเบี้ย     1,000 บาท ซึ่งจะไม่โดยหักภาษี

พอเวลาผมยื่นภาษีประจำปี ผมต้องยื่นโดยเอาดอกเบี้ยทั้ง 2 ธนาคารมารวมกันหรือยื่นแค่ธนาคาร B เพราะถือว่า ธนาคาร A หักภาษีและนำส่งไปแล้วครับ

3. จากข้อ (2) ถ้าผมมีเงินฝากประจำ ธนาคาร C อีก  เวลายื่นภาษี ต้องนำมารวมด้วยมั๊ยครับหรือ บัญชีฝากประจำ โดยหัก 15% แล้วจบเลยครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่