ทำน้ำตกแต่งสวนเองราคาหลักพัน

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับผมชื่อตั้มนะครับ อยากโพสกระทู้ในพันทิปมานานหลังจากชอบแอบส่องชาวบ้านเขาไปทั่ว 🤣 ยังไงก็ขอฝากกระทู้ด้วยนะครับบบ

จุดเริ่มต้น.....จากการวาดกระดาษพิมพ์เขียวแผ่นนี้ 😅😅
เริ่มหาข้อมูลวิธีการทำในพันทิป หลายกระทู้ก็ทำไม่จบ หายไปดื้อๆ ผมเลยได้โอกาส จะลองรีวิวให้จบกันดู 😋

เห็นบ้านมันว่างงงง...ดูเปล่าเปลี่ยว

ได้เวลาปฎิวัติสวนกันเสียที หลังจากวาดพิมพ์เขียวสุดสวยเสร็จแล้ว 555  ขั้นต่อไปก็เริ่มขุดบ่อกันได้เลย

ขุดๆๆๆๆๆๆ เอาตามใจฉันเลยไม่มีการคำนวน กว้าง ยาว สูง แต่อย่างใด เอาที่พอใจ งานนี้เหงือตกใช้แรง 80% ใช้เงิน 20% ตามคำนวน  บอกได้คำเดียวว่ามือพองกันเลยทีเดียวส่วนจอบไม่ได้หาซื้อที่ไหนครับ ไปยืมยามหน้าหมู่บ้าน 555🤣  หลังจากขุดเสร็จก็ได้หน้าตาบ่อประมาณนี้

ขั้นต่อมาอุปกรณ์ (เริ่มต้นภาระกิจ)

1. ปูนก่อ TPIPL  1 ถุง 75 บาท
2. ปูนฉาบสำเร็จรูป 1 ถุง 85 บาท
3.น้ำยากันซึม 1000 ml 1 ขวด 30 บาท
4.กาวกันซึม 1 ขวด 80 บาท
5. อิฐบล็อก 16 ก้อน / 6 บาท = 96 บาท
6. อิฐแดง 200 ก้อน / 1 บาท = 200 บาท
7. เกียงใช้ฉาบปูน 20 บาท
8. ทราย 4 ถุง / 25 บาท = 100 บาท

ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 686 บาท 🤑 ไม่แพงเลยใช่ไหมละครับ

หลังจากได้อุปกรณ์มาแล้ว
ก็เริ่มงานขั้นต่อไปได้ เอาอิฐบล็อกมาวางเรียงเตรียมจะทำกำแพงน้ำตก ขุดเพิ่มความลึกนิดหน่อย ตามด้วย 

ผสมปูน ในกาลามังซักผ้า 555 ประหยัด และก็ใช้งานง่าย ใส่ทรายและปูนก่อ ใส่น้ำลงไม่ให้เหลวและก็ข้นจนเกินไป กวนด้วยจอบ ใส่กันซึมลงไป กวนๆๆๆๆๆ  เป็น 10 นาที เมื่อยสุดงานนี้ลงมือคนเดียวไม่มีผู้ช่วย ไม่เคยทำมาก่อน ไม่มีประสบการณ์ใดๆ เริ่มท้อ 555 นึกถึงกระทู้อื่นที่รีวิวไม่จบ เอาวะเราต้องจบ 555  

ต่อ...กวนกันจบเข้าเนื้อแล้วก็ 

ใช้ทรายรองพื้นให้เท่ากันแล้วเทปูนลงไปเลย เรียบบ้างไม่เรียบบ้างช่างมัน แดดก็แรงจ้าซะเหลือเกินอยากจะมีลูกมือ
หลังจากเทจนได้พื้นตามต้องการแล้ว ก็เริ่มขั้นถัดไป

เริ่มก่ออิฐแดงทำแนวทางน้ำไหล ทาปูนและก็ต่อกันไปเป็นแนวทาง เอาตามใจชอบ เสร็จแล้วก็จะได้หน้าตาประมาณนี้

พักทานข้าวแปบบเดียวมาต่อครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่