ธรรมศาสตร์ VS มหิดล สอบติดแล้วทั้งคู่ แต่เลือกไม่ได้ว่าจะเรียนที่ไหนค่ะ ช่วยด้วยยย

คิดมาเป็นเวลานานมากๆตั้งแต่ยังไม่สอบจนสอบติด ตัดใจจากอีกมหาลัยนึงไปเลือกอีกอันไม่ได้เลย มันดีทั้งคู่จริงๆ
หนูได้เป็น BJM TU กับ Intercultural studies and language MUIC ค่ะ
BJM จะเป็นแนววารสาร เรียนเกี่ยวกับพวกสื่ออ่ะค่ะ ส่วน Intercult จะเรียนพวกภาษาและวัฒนธรรมค่ะ
ทั้ง2อันเป็นคณะอินเตอร์นะคะ และถึงคณะมันจะดูไม่ได้คล้ายกันมาก แต่หนูลองเทียบโอกาสของอาชีพในอนาคตดูแล้ว
มันค่อนข้างจะไปในทางเดียวกันมากๆ อย่างนึงที่ไม่อยากให้ทุกคนเอาไปเป็นปัจจัยในการคิดคือเรื่องของใกล้ไกลบ้าน
สภาพแวดล้อมต่างๆ หนูอยากให้โฟกัสที่วิชาเรียนกับสายอาชีพในอนาคตอะค่ะ อันไหนดูจะไปได้ไกลกว่ากันคะ

ถ้าถามว่าชอบอันไหน หนูบอกตามตรงชอบทั้งคู่เลยค่ะ มีข้อดีทั้งคู่ แตกต่างกันไป เลยเลือกไม่ได้สักที
แต่ตอนนี้อยู่ในจุดที่ต้องเลือกจริงๆแล้วค่ะ เพราะต้องยืนยันสิทธิ์วันที่24เดือนนี้แล้วววว

อยากให้ทุกท่านช่อยออกความเห็นหน่อยนะคะ อยากมองหลายๆมุมมอง เพราะนี่เป็นการตัดสินใจครั้งใหญ่ในชีวิต
หนูทราบดีค่ะ ว่าสุดท้ายแล้วหนูต้องเลือกมันด้วยตนเองค่ะ แต่อยากมองเยอะๆคิดเยอะๆก่อน รบกวนช่วยหน่อยนะค่าาา

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่