เมื่อฉันต้องเสียลูกไป เพราะโครโมโซมคู่ที่ 18 เกินมา

โพสต์นี้ยาวหน่อยนะคะ ทำใจอยู่หลายวันเหมือนกันกว่าจะเขียนเรื่องราวนี้ได้ เรากับสามีปล่อยมีลูกมา 6 ปีค่ะ ไม่ได้คุมกำเนิดใดๆ จนประจำเดือนขาดไปตอนปีที่แล้วหลังจากที่ตรวจพบว่าท้องตอนเดือน พฤศจิกายน 2561 เรากับสามีดีใจมาก เพราะรอมานานค่ะ เรา 38 สามี 42ไปฝากครรภ์ตั้งแต่เริ่มแรก บำรุงตัวเองทุกอย่างค่ะ เราอยากได้ลูกสาว ทุกอย่างเป็นปกติมาตลอด ด้วยอายุที่เยอะหมอที่เราฝากครรภ์ถามว่า เราจะเจาะน้ำคร่ำมั้ย รึจะเจาะเลือดแบบ nips  ที่เป็นการตรวจคัดกรอง แต่หมอแนะนำให้เจาะน้ำคร่ำค่ะ เพราะถ้าตรวจเลือดแล้วมีความเสี่ยงสูงสุดท้ายก็ต้องเจาะน้ำคร่ำอยู่ดี เราเชื่อหมอค่ะ รอเจาะน้ำคร่ำ ทุกอย่างเป็นปกติจนได้ 18 weeks  คุณหมอทักว่าน้องตัวเล็กนะ ตัวเล็กกว่าเกณฑ์ เราก็ไม่ได้เอะใจอะไร คิดว่าตัวเองแพ้ท้องอาจจะทานอะไรไม่ค่อยได้ แต่คุณหมอดูท่าทางเป็นกังวล บอกว่าซาวด์แต่ละครั้งตามเกณฑ์มาตลอด ทำไมรอบนี้น้องไม่โตขึ้น เราคิดว่าน้องตัวเล็กก็ไม่เป็นไรหรอก ค่อยมาบำรุงเอา จนอายุครรภ์ได้ 21week หมอนัดเจาะน้ำคร่ำ ทุกอย่างปกติมาก หมอนัดฟังผลประมาณ 1 เดือน วันที่ 20 มีนาคม พยาบาลโทรมาบอกว่ามาฟังผลกับหมอ เราเอะใจแล้วเพราะมันแค่สามสัปดาห์ เราเลยถามว่าผลเป็นไงคะ บอกมาเลยเรารับได้ เราคิดว่ายังงัยก็ผิดปกติแน่ๆ พยาบาลบอกว่าโครโมโซมคู่ที่ 18 น้องเกินมา รีบมาพบหมอด่วน คำว่าใจสลายเป็นยังไงเราเพิ่งเข้าใจตอนนั้น เรารีบโทรหาสามีคุยก็ไม่รู้เรื่อง ดีที่ว่าที่ทำงานไม่ไกลกัน เราไม่คุยกับหมอไม่ได้เลย ให้สามีเป็นเอาผลตรวจ หมอยืนยันว่าเก็บเด็กไว้ไม่ได้ คู่ที่ 18 เกินมาร้ายแรงมาก เราร้องไห้อยู่ 1 วันเต็มๆ ไปแอดมิทวันที่ 21 ตอนบ่าย ตอนเย็นหมอก็เริ่มเหน็บยาให้ น้องเค้าก็ดิ้นตลอดนะคะ เราทั้งปวดทั้งเสียใจ ได้แต่บอกเค้าว่าหนูมาเกิดกับพ่อแม่ใหม่นะ มารอบหน้าขอให้หนูแข็งแรงนะลูก น้องเค้าหลุดตอนประมาณ ตี 5 ได้ผู้หญิงสมใจเราเลย เพียงแต่เราไม่มีโอกาสได้เลี้ยง เราทำบุญให้เค้าทุกวัน ทุกวันนี้ยังทำใจไม่ได้เลย ค่ำๆมาน้ำตาไม่รู้มาจากไหน สงสารสามีก็สงสาร เค้าบอกเราว่าเราเสียแค่ลูกไป แต่เค้าเสียทั้งเมียทั้งลูก เลยทำให้เราคิดได้ว่าครอบครัวเราคงเสียใจไม่น้อยกว่าเรา เราจะเข้มแข็งขึ้น ท้องว่ายากแล้ว การรักษาเค้าไว้ยิ่งยากกว่ามีใครมีประสบการณ์แบบเราบ้างมั้ยคะ อีกนานมั้ยกว่าน้องจะกลับมาอีก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่