รีวิว​ทั้งน้ำตา Acer Swift 3 ใช้มา​ 3 สัปดาห์​ พัง​แบบซ่อมไม่คุ้ม!

สวัสดีค่า~ วันนี้ขอมารีวิวทั้งน้ำตา​ 😂

เริ่มจากเมื่อ​ 3 อาทิตย์​ที่แล้ว​ เรามองหาโน๊ตบุ้ค​ใหม่​ เนื่องจากเครื่องเก่าพังแบบไม่รับซ่อม​แล้ว​

ซึ่งเครื่องเก่าเราเป็น​ Acer Aspire ใช้คุ้มมากแบบไม่เสียดายเลยค่ะ​ ใช้มา​ 5 ปีตั้งแต่เรียนมหา'ลัย ไม่เคยพัง​ ผ่านการใช้อย่างหนักหน่วง​ จนเราเรียนจบชีวิตน้อง​โน๊ตบุ้ค​ก็จบไปด้วย​ ขอบคุณ​ที่ทำให้เรามีวันนี้​ 🙏🤣

พอมองหาโน๊ตบุ้ค​ เราก็ต้องการโน๊ตบุ๊คที่ราคาไม่สูงมาก​ การใช้งานเราคือ​ "พิมพ์​งาน​ เล่นเน็ต​ แต่งรูปเบาๆ​ ใน​ Photoscape ดู​ Youtube" แค่นั้น​ ไม่เล่นเกม​ ไม่ใช้งานกราฟฟิกหนัก​

ด้วยความประทับใจ​ Acer เครื่องเดิมอยู่แล้ว​ แถม​ Acer ก็ราคาถูกด้วย​ เลยมองรุ่นใหม่เป็น​ Acer เหมือนกัน​ แล้วก็มาเจอ​ "Acer Swift​ SF315-41-R4YS" อันนี้เลยค่า

บอกตามตรง​ เราไม่สัดทันเรื่องดูสเปคคอมเลย​ ก็พยายามหาข้อมูลเท่าที่ทำได้​

เราดูที่การ์ดจอ​ แรม​ ความจุฮาร์ดดิสก์​เป็นหลัก​ 3 อย่าง​ ก็รู้สึกว่าสเปคตรงกับตามที่เราต้องการ​ คือใช้งานไม่หนัก​ พิมพ์งาน​ เล่นเนต​ ก็เอาล่ะ​ ซื้อเลย!

3 วัน​ ก็มาส่งแล้วค่า​ ไวมาก​ เครื่องสวย​ ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา​ค่ะ​ เราใช้งานวันละ​ 5-6 ชั่วโมงต่อวัน​ Shut down คอมทุกครั้งหลังใช้งาน​ ไม่เคยเล่นตอนชาร์จแบตอยู่​ คือพยายามถนอมคอมให้มากที่สุดค่ะ

จนกระทั่ง​ 3 สัปดาห์​ผ่านไป​ ไวเหมือนกระพริบตา​ เครื่องก็เริ่มออกอาการ​ หน้าจอไฟกระพริบๆ​ ช่วงแรกเป็นแวบเดียว​ 3-4 นาทีก็หาย​ เราก็ไม่ได้ติดใจอะไร​

พอวันต่อมาเริ่มกระพริบหนักมากขึ้น​ แล้วก็เลยสอบถามช่างอากู๋​ Google​ เลยค่ะ​ เกิดอะไรขึ้น​ มีใครเคยเจอแบบเราบ้างไหม​

หาข้อมูลยังไม่ทันเสร็จดี​ เรา​ Sleep เครื่องไว้​ ไปกินข้าว​ มาเปิดอีกที​ หน้าจอไม่ติดเลยค่ะ​ คือตัวโน๊ตบุ้ค​ยังเปิดติดปกติ​ ไฟติด​ แต่หน้าจอไม่ติด​ สภาพเช่นข้างบนแลเธอ ร้องไห้​ 😭

ตอนแรกยังไม่ได้ไปศูนย์​ Acer เพราะอ่านรีวิวมาว่าช้า​ เราไม่ได้สนใจประกัน​ ไม่อยากรอ​ แค่อยากซ่อมแล้วได้เลย​ เลยไปตามร้านซ่อมคอม​

เราไปมา​ 2 ร้าน​ ทางร้านดูอาการเบื้องต้นให้​ โดยไม่ได้แกะคอม​ ทางร้านก็แนะนำดีทั้ง​ 2 ร้านเลยค่ะ​ ว่าถ้ายังไม่หมดประกันให้ไปศูนย์ดีกว่า​ เพราะถ้าเค้าแกะแล้ว​ หมดประกันเลยนะ​ (อันนี้เราไม่รู้เลย)​ แล้วถ้าเสียอย่างที่เค้าคิด​ ค่าซ่อมน่าจะแพง​ "เพราะ​ Acer Swift​ 3 รุ่นนี้เสียแบบนี้บ่อยมาก​ ทางร้านเจอบ่อย"

เราก็โอเค​ เลยเดินไปศูนย์​ Acer ค่ะ​ พนักงานก็บริการดีค่ะ​ บอกว่าเดี๋ยวไปเช็คอาการให้​ น่าจะได้ใน​ 5 วันทำการ​ ปรากฏตกเย็นโทรมา...

สาเหตุคือ​ "เมนบอร์ด​ไหม้จ้า" ค่าเปลี่ยนเมนบอร์ด​ 13XXX บาทค่ะ!!!! WHAT!!!? 😵 ช็อกไปเลยสิคะ​

👆 โปรดเลื่อนกลับไปดูราคาที่เราซื้อมา​ ซื้อมา​ 15XXX​ บาท​ เปลี่ยนเมนบอร์ด​ 13XXX บาท​ ไม่ต้องเดาเลยค่ะ​ ไม่ซ่อมแน่นอน

เราก็พยายามหาสาเหตุว่า​ เมนบอร์ดไหม้เกิดจากอะไร​ เท่าที่หาข้อมูลมาส่วนใหญ่บอกว่าเกิดจาก...
- การประกอบไม่ดี​
- เสื่อมตามสภาพ​ (อันนี้ไม่น่าใช้​ 3 สัปดาห์​เนี่ยะ)
- ใช้งานหนัก​ (อันนี้ก็ไม่น่าใช้​ วันๆ​ พิมพ์งานใน​ google​ docs เล่นเฟซ​ ดูยูทูป​ อ่านพันทิป)

สุดท้ายยอมรับสภาพความไม่รู้​ ดูไม่ดีของตัวเอง​ เศร้าใจค่ะ​ อยากมารีวิวไว้สำห​รับ​ Acer Swift 3 เพราะตอนเราซื้อรีวิวน้อยมาก​ มีแต่รีวิวที่เป็นโฆษณา​ เลยหวังว่าจะเป็นประโยชน์​ค่ะ

สเต็ปต่อไปเลยอยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ทุกท่านค่ะ​ 🙏

1. เมนบอร์ด​ไหม้​ กรณีของเราน่าจะเกิดจากอะไรคะ? เราจะได้ระวังหากใช้งานครั้งหน้าค่ะ

2. สามารถเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ในราคา​ไม่เกิน​ 5,000 ได้มั๊ยคะ? เราจำเป็นต้องใช้คอมทำงาน​ แต่ถ้าหมื่นกว่าบาท​ หรือซื้อใหม่​ ณ​ ตอนนี้ไม่สามารถจริงๆ

3. ถ้าซ่อมไม่คุ้มแล้วจริงๆ​ เอาคอมไปแยกอะไหล่ขาย​ ควรจะได้เรทประมาณเท่าไหรคะ?

ขอขอบพระคุณ​ล่วงหน้าที่เมตตาน้อง​ 😂

ขอจบรีวิวบทเรียนราคาแพงสำหรับนักซื้อโน๊ต​บุ๊ค​มือใหม่เพียงเท่านี้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่