เณรสามารถสึกเดือนเมษาได้ไหมครับ

คือว่าน่ะครับผมอยู่ม.3แล้วพี่ชายมาบวช9วันที่วัดแห่งนึงแล้วพี่ผมสึกตอนผมอยู่ม.3เทอม1แล้วแม่ผมก็บอกกับพระว่าเดี๋ยวคนน้องเนี่ยเทอมหน้าค่ะซึ่งผมก็โมโหแม่นิดหน่อยตอนนั้นที่แม่พูดเองแต่ผมก็ไม่ได้คิดอ่ะไรมากแล้วเวลาผ่านไปจนปิดเทอมที่ม.3เทอม2ผมกำลังจะขึ้นม.4 แม่ผมก็ติดต่อกับพระแล้วให้ผมไปบวชเณรจริงๆผมก็บวชแบบเฉยๆหงุดหงิดนิดหน่อยแล้วผมคิดว่าผมจะบวชแค่9วันแต่พระองค์นั้นก็บอกว่าผมมาบวชเณรภาคฤดูร้อนสึกเดือนหน้าแล้วผมก็ไม่กล้าบอกพระว่าผมจะบวช9วันผมเริ่มบวชวันที่5ผมก่ะว่าจะสึกวันที่14แต่พระบอกว่าสึกไม่ได้มันไม่ดีส่วนมากเขาไม่สึกเดือนร้อนมันไม่ดี ผมอยากสึกมากผมอยากกลับไปใช้ชีวิตแบบฆาราวาสแบบคนทั่วไปผมจึกพิมในgoogleไปเจอเว็บนึงที่บอกว่าวันฤกษดีเดือนเมษาเข้าลิ้งค์ไปอ่านได้น่ะครับ
http://payakorn.com/webboard_ans.php?q_id=53941
ผมก็ดูที่การพิจารณวันวันที่มี

3,4,6,7,10,11,12,13,18,21,22,24,28,27
วันพวกนี้ผมสามารสึกได้ไหมครับอย่างเช่นถ้าผมจะสึกวันที่13ช่วยมาตอบหน่อยน่ะครับชวยเณรหน่อยน่ะขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่