หนังสือคิมจียองผู้เกิดปี 1982’ และบทบาทของผู้หญิงเอเชีย

มีโอกาสได้เข้าไปอ่านบทความด้านล่าง
อยากทราบค่ะว่า
บทบาท หน้าที่ อาชีพการงาน บทบาทในครอบครัว และสิทธิความเท่าเทียม แตกต่างกันมากไหมคะ เปรียบเทียบจีน ญี่ปุ่น เกาหลี และไทย
ปล.อยากทราบว่ามีหนังสือ หรือหนัง หรือรายการที่เล่นประเด็นคล้ายกับในหนังสือ ‘คิมจียองผู้เกิดปี 1982’ แนะนำเพิ่มเติมไหมคะ
เคยดูพวกซีรีส์/อ่านผ่านตาในกระทู้อื่นๆของพันทิป
จีน ผู้หญิงแต่งงานเข้ามาอยู่ในครอบครัวผู้ชาย ต้องดูแลทุกสิ่งอย่างในบ้าน รวมทั้งพ่อแม่สามี
อย่างญี่ปุ่น ผู้หญิงทำหน้าที่แม่บ้าน ผู้ชายก็มีหน้าที่คือหาเงิน เงินผู้หญิงเป็นคนเก็บ
หรือ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
หนังสือคิมจียองด้านล่างนะคะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ส่วนตัวเจ้าของกระทู้ยังไม่มีครอบครัว เลยอยากรู้ว่าสังคมเราผู้หญิงมีบาทบาทขนาดไหน
แล้วในสังคมตะวันตกล่ะ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คหสต. จากประสบการณ์ที่เจอมาล้วน ๆ ค่ะ
สังคมไทย ผู้หญิงก็เป็นแบบที่เขาเปรียบว่าผู้ชายเป็นช้างเท้าหน้า ผู้หญิงเป็นช้างเท้าหลัง
แต่เวลาช้างเดิน จะเริ่มก้าวด้วยเท้าหลัง ผู้หญิงไทยส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนั้นจริง ๆ ค่ะ  เป็นคนวางแผนในครอบครัว แล้วก็คอยกระตุ้นให้ผู้ชายทำ
เราเองก็เป็นเช่นนั้น เพราะผู้ชายของเราไม่ค่อยมีแผนอะไร มักจะคิดสั้น ๆ คิดยาวสุดไม่เกินเดือน คิดว่าเดี๋ยวก็มีเงิน แต่ไม่คิดว่าจะทำยังไงให้ได้เงิน
แต่ถ้าผู้ชายคนไหนมีนิสัยเป็นผู้นำก็มักจะนำสุด ๆ จนไม่ค่อยฟังความเห็นของผู้หญิง บางครั้งผู้หญิงรู้สึกตัวเองด้อยค่าไปเลย
ข้อดีของชายไทยคือ เวลามีเงินก็ให้ผู้หญิงเก็บเกือบหมด  ช่วยงานบ้าน (เกาหลี ญี่ปุ่น ส่วนใหญ่ไม่ช่วย ถือเป็นงานผู้หญิง แต่ชายไทยไม่ค่อยมีความคิดแบบนั้น อะไรช่วยได้ก็ช่วย บางคนทำแทนผู้หญิงด้วยซ้ำ)
ข้อเสียคือ คิดน้อย คิดสั้น (ไม่ทุกคนแต่ถ้าเทียบกับฝรั่งถือว่าคิดน้อย)
"ชายชาวสยามมีนิสัยเกียจคร้านไม่ชอบทำงาน ดังนั้นงานการทั้งหลายทั้งปวงหญิงจึงต้องทำ ผู้หญิงที่นี่มีร่างกายแข็งแรง ความสวยงามนั้นปานกลาง งานในนาก็ดี หรือในบ้านก็ดี หญิงสยามทำด้วยความขยันขันแข็งอย่างยิ่ง และมักจะทำร่วมกับข้าทาสบริวาร ส่วนชายนั้นไม่ค่อยได้ทำอะไร นอกจากราชการงานทหารและก็ออกไปเดินเล่นหาความเพลิดเพลินเท่านั้น"
มุมมองจากฝรั่งคนหนึ่ง ขอย้ำว่าคนหนึ่งเท่านั้นนะคะ ดูเพิ่มเติมที่นี่ค่ะ https://talk.mthai.com/politics/462382.html?utm_source=home-mthai&utm_campaign=home-community&utm_medium=talk-highlight-box-1

สังคมตะวันตก....จากที่เราอยู่ตอนนี้ ผู้หญิงต้องสตรอง ถืออะไร แบกอะไรมาหนัก ๆ ก็ต้องหิ้วเองค่ะ แฟนเค้าไม่ช่วยแบกนะ ขนาดวิ่งไปขึ้นรถ ผู้หญิงยังต้องวิ่งลากกระเป๋าเดินทางเอง ในขณะที่ผู้ชายวิ่งตัวปลิวเชียว มีผู้ชายน้อยคนที่จะช่วยแฟนตัวเอง
ผู้ชายฝรั่งรับผิดชอบตัวเองได้ดีกว่าชายไทย (เราเทียบระหว่างคนไทยที่อยู่ที่ไทยหลายคนกับฝรั่งที่นี่หลาย ๆ คนนะคะ)
เท่าที่เห็นไม่เจ้าชู้ เพื่อนเราหลายคนจะโทรหาแฟนเป็นช่วง ๆ เวลาที่ไปประชุมต่างสถานที่ เขาบอกว่าเขามีข้อตกลงกันว่าถ้าใครเดินทางไปไหนจะต้องเป็นคนคอยโทรหารายงานตัวเป็นระยะ เห็นแล้วแอบอิจฉาเบา ๆ
เงินเดือนเริ่มต้นของผู้หญิงน้อยกว่าผู้ชาย แม้ว่าประสบการณ์ทุกอย่างจะเท่ากัน แต่ไม่ได้เป็นทุกประเทศนะคะ อาจจะเป็นแค่ประเทศที่เราอยู่

ไทย เกาหลี ญี่ปุ่น: สิทธิสตรีของไทยดีที่สุด ไม่โดนกีดกันเรื่องงานเหมือนที่ญี่ปุ่นที่กีดกันไม่ให้หมอผู้หญิงสอบผ่าน ส่วนต่างระหว่างเงินเดือนชายหญิงของไทยก็น้อยสุด ส่วนหนึ่งมาจากความที่ชายไทยเปิดใจมากกว่า และไม่ใช่แค่สิทธิสตรีอย่างเดียว สิทธิของเพศที่สามของไทยก็ดีกว่าอีก 2 ประเทศด้วยค่ะ ผู้หญิงไทยก็ชอบที่จะจัดการเรื่องต่าง ๆ ด้วยตัวเองมากกว่าที่จะพึ่งพาผู้ชายเป็นหลักเหมือนอีก 2 ประเทศ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่