หาเงินอย่างเหน็ดเหนื่อยและลำบาก แต่ลูกกลับขอตังค์ไปซื้อเสื้อผ้ารองเท้า ราคาเป็นหลักพันหลักหมื่น กลุ้มใจจังครับ..

ตัวผมอายุ 48ย่างเข้า 49 แล้วครับ ประกอบอาชีพรับจ้างทั่วไปและทำมาค้าขายของกินไปด้วยช่วยกันกับภรรยา เงินที่ได้รับก็ไม่แน่ไม่นอนหรอกครับ บางวันก็ขายของดีบางวันก็ขายของไม่ดี แถมเงินที่ต้องทำมาหมุนเวียนอีกมากมาย และภาระค่าใช้จ่ายภายในครอบครัวอีก ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเทอมลูก และค่าใช้จ่ายต่างๆอีกมากมาย แต่ลูกชายของผมเป็นคนชอบซื้อเสื้อผ้า กางเกง รองเท้า ราคาแพงมากจริงๆ เพราะไปสืบถามคนรู้จักและเพื่อนๆมาว่า ไอ้เสื้อผ้าที่ลูกชายซื้อมา ชิ้นนึงราคาหลายพันบาท และรองเท้าคู่นึงเป็นหมื่นๆ ผมตกใจมากว่าทำไมลูกชายถึงใช้เงินซื้อของแพงแบบนี้ ทั้งที่ยังก็ไม่มีงานทำและยังอยู่ในวัยเรียนอยู่ ซึ่งปัจุบันลูกชายอายุ20ปีครับ อยู่มหาลัยชั้นปีที่2 ก็ได้แต่กลุ้มใจที่ต้องหาเงินมาให้ลูกเอาไปซื้อเสื้อผ้าที่แพงโดยไม่จำเป็นขนาดนี้ เพราะมารู้ราคาทีหลังเข่าถึงกับทรุดเลย เพราะที่บ้านก็ไม่ได้ร่ำรวย และยังหาเงินมาอย่างเหน็ดเหนื่อยช่วยกันกับภรรยาทุกวัน กลุ้มใจมากครับ อยากรู้ว่าจะต้องทำอย่างไรดี
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
แปลก เลี้ยงยังไงให้ลูกไม่รู้ว่าบ้านจน
วิธีแก้ ก็แค่บอกว่าบ้านจนไม่มีเงินจะให้ อยากได้หาเอาเอง
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่ต้องให้ค่ะ บอกเค้าว่าอยากได้ให้ทำงานพิเศษเก็บเงินเอง มหาลัยปี 2 ถือว่าค่อนข้างโตแล้วนะคะ
ความคิดเห็นที่ 3
ผมว่า เรื่องปกติของเด็กสมัยนี้นะ เพราะพ่อแม่ยุคนี้ พอมีสตางค์บ้างละ เลยอยากให้สิ่งที่ดีที่สุดแก่ลูก

ก็ต้องค่อยๆ ดูไปครับ  ค่อยๆ เปลี่ยนนิสัยของลูกดีกว่าครับ  อย่าไปว่ามาก คุยกันแบบเข้าใจดีกว่า
ถ้าเก็บเงิน ซื้อเองได้ ผมว่าก็โอเคนะครับ  

บางบ้านที่ว่ามากเกินไป ลูกก็ไปหาหนทางที่จะได้เงินมาแบบผิดๆ  เดี๋ยวนี้ช่องทางหาเงินมันเยอะครับ

สู้ๆ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่