ทำไมน้ำแข็งพื้นระนาบมันไม่เท่ากันคะ

กระทู้คำถาม
ถามโง่ๆเลยนะคะ คิดมานานแล้ว
ตอนใส่ไปก็ระนาบเดียวกัน พอเอาออกมามันสูงไม่เท่ากัน 

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
กลไกมันเป็นแบบนี้ครับ

1.  น้ำ  จะได้รับความเย็นที่ผนังขัน  และจะเริ่มแข็งตัวจากผนังขันเข้ามาตรงกลาง

2.  เมื่อน้ำตรงผนังขันแข็งหมดแล้ว  จึงไม่ขยายตัวอีก  แต่น้ำช่วงกลางขันยังไม่แข็ง  
     ต่อไป ..... น้ำตรงกลางขันจึงเริ่มขยายตัวเพราะจะกลายเป็นน้ำแข็ง

3.  ดังนั้น  เราจึงเห็นน้ำแข็งช่วงกลางนูนขึ้นมาครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่