ขอความรู้ครับ เกี่ยวกับโซล่าเซลครับ ah v w

คือผมหาข้อมูลมาในระดับนึง แต่อยากลองคำนวนให้เป็น เผื่อว่า จะนำความรู้ไปลองปรับและใช้กับงาน DIY ที่บ้านครับ พลังงานจากธรรมชาติ

เริ่มคือ
ผมลองหาแผงโซล่าเซลจาก  aliexpress นะครับ ขนาดที่เค้าแจ้งไว้คือ 12V 30W จะเท่ากับ  2.5 A ถูกต้องไหมครับ

เฉลี่ยแล้วแดดวันนึงประมาณ 6 ชม. (เอาข้อมูลมาจากเว็บอื่น ๆ อีกที)

ถ้าต้องการนำแผงโซล่าเซลขนาดนี้ไปชาร์ตแบตเตอร์รี่มอไซต์ขนาด 5 แอมป์ จะใช้เวลานานเท่าไหร่ครับ หากแผงโซล่าเซลนี้ 1 แผง ไม่สามารถชาร์ตจนเต็มใน 1 วันได้ จะต้องใช้แผงโซล่าเซลขนาดเท่าไหร่จึงจะทำให้แบตมอเตอร์ไซต์นี้เต็มครับ

และถ้าสมมติว่า แบตเตอร์รี่มอเตอร์ไซต์นี้เต็ม 5 แอมป์ และต้องการจ่ายไฟไปยังหลอดไฟ LED 1 หลอด ขนาด 5W จะสามารถใช้งานตั้งแต่ 18.00 - 6.00 ของอีกวันได้หรือไม่ครับ

ขอความรู้ด้วยนะครับ ^^ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่