ขอความช่วยเหลือด่วน เบญจมาศ คอสมอส และเยอบีร่า ของผมโดนอะไรครับ?

สวัสดีครับ 

ผมปลูกคอสมอส (ดาวกระจายฝรั่ง) ทั้งสีส้ม แสด และเหล่าสีชมพู รวมถึงเบญจมาศไว้ในกระถางเดียวกัน 

อาทิตย์ที่แล้วยังต้นสูงชูช่อ (ใบ) ท้าแดดท้าลมสวยงามอยู่เลย จู่ๆ ใบก็เริ่มเหี่ยวเริ่มแห้งตามรูปเลยครับ ถ้าจะว่าเฉาแดด หรือใส่ปุ๋ยมากเกินไปก็ไม่น่าใช่ เพราะไม่ได้เป็นทุกต้น แถมยังเป็นลามจากต้นขอบกระถาง ขยับมาต้นที่อยู่ติดกันเรื่อยๆ ผมตัดใจถอนทิ้งไปสี่ห้าต้น รากเค้าก็ไม่ได้เน่าหรือมีราอะไรนะครับ ลำต้นก็ยังเขียวดี แต่ใบเหี่ยว บางต้นใบแห้งเป็นสีเหลืองกรอบเลย  
มีรูปนึงคิดว่าเจอไข่แมลง ไม่ทราบว่าเป็นไข่ตัวอะไรครับ ผมจะช่วยชีวิตเบญจมาศกับคอสมอสของผมได้ยังไงครับ? 

อีกเรื่องคือเจ้าเยอบีร่าที่ปลูกไว้ งวดนี้ดอกเค้าทำไมมันดูแคระๆ แกร็นๆ กลีบดอกมีไม่เท่าไหร่ก็บานซะแล้ว แต่บานออกมาเป็นเยอบีร่าอนาถาอย่างที่เห็น ลองๆ คลี่ๆ ดูกลับดอกก็ไม่เจอแมลงหรืออะไร 

รบกวนขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่