ชวนคุย [Fullmetal Alchemist] ถ้าสู้กับพวกโฮมุนครุส 7 ตัว คิดว่า พันเอก Roy Mustang น่าจะปราบได้กี่ตัวเหรอครับ ?

ตามหัวกระทู้เลยครับ ผมเพิ่งดูอนิเมะ ภาคBH จบอีกรอบ
พลังไฟของRoy คืออาวุธสงคราม ชัดๆ ตอนเผา Lust กับสู้ Envy นี่คือถ้าให้โจมตี พวกโฮมุนครูสสู้ไม่ได้เลย
ก็ดูอย่างPride ก็ยังกลัวพลังไฟของRoy บอกว่ายุ่งยาก ดีละที่ตาบอด ประมาณนั้น
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ผมเลยสงสัย ถ้าสมมติ ให้สู้ กัน 7 ตัวคิดว่า พันเอก Roy น่าจะปราบได้กี่ตัวครับ
เงื่อนไขสู้ทีละตัวนะครับ

ผลงานแน่ๆ คือฆ่า Lust ตาย ,ปราบEnvy ได้ ละ 2ตัว
Lust -ตาย
Envy - สบายๆ ตามเรื่อง
Gluttonet - ถ้าร่างแยกมีลูกตา กลืนไฟได้ อันนี้คงยากหน่อย แต่ถ้าร่างธรรมดาผมว่าRoyน่าจะปราบได้ หรือไม่ก็วางแผนยิงจากด้านหลังไม่ให้กลืนไฟได้คงเหมือนLust
Sloth - ดูแล้วมีแต่ค.ถึกกับพุ่งเร็ว แต่ถ้าโดนแล้ว น่าจะยืนเผา แบบLust สบายๆ ได้เลย

Greed - ถ้าร่างแรกก่อนตายแล้วชุบเป็นหลิน ไม่แน่ใจว่าCarbon แพ้ไฟมั้ยนะครับ แต่ถ้าแพ้ผู้พันน่าจะปราบได้ไม่ยาก
แล้วดู Greed สู้Bradley ไม่ได้เลย น่าจะสกิลต่อสู้ ช้ากว่า อันนี้ ผมให้ 50-50

ส่วนตัวที่Roy แพ้ชัวร์ๆ แบบเผาไม่ทัน
Wrath - Bradley โดนดาบจ้วง ดีดไฟใส่ไม่ทันแน่ๆ
Pride -นี่ก็เร็ว แถมไฟไปสร้างเงาให้อีก อันนี้ก็ไม่น่ารอด

สรุปผมคิดว่าถ้าให้พันเอกสู้จริง คงน่าจะฆ่าโฮมุนครูสได้อย่างน้อย4-5ตัว (Greed 50/50)
ดูพลังแล้วสมควรที่โฮมุนครูส จะอยากกำจัดให้ ตาบอดด้วยยิ่งดี พลังอันตรายจริง
เผา Mangอย่างเดียว จบ ยกเว้นตัวเร็วๆ ที่ยิงไฟไม่ทัน

คนอื่นคิดว่าไงกันบ้างเหรอครับ Roy น่าจะฆ่าได้กี่ตัวกัน
ยิ่งหลังได้พลังตบแปะไม่ต้องมีถุงมือผมว่าแกยิ่งเทพสุดในหมู่นักแปรธาตุเลยในแง่อาวุธสงคราม แต่อันนี้นับสภาพปกตินะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่