[CR] Sloth life ปล่อยใจไปใน " หลวงพระบาง "

" หลวงพระบาง" เมืองมรดกโลกที่หลายคนรู้จักกันดี

เป็นอีกเมืองที่เป็น Dream Destination ของเรา
ทริปนี้เป็นทริปที่เรียกได้ว่าเป็นการพักผ่อนจริงๆ เราใช้เวลาทั้งหมด 4 คืน 5 วัน อยู่ที่เมืองนี้เมืองเดียวเลยจ้าาา 5555
ก่อนไป เราจองแค่ที่พักคืนแรกไว้แก้เขิน ที่เหลือก็ถือคติพกเงินไป ไปหาเอาดาบหน้า the plan is no plan  เฮ่!! จุ๊บๆ
ไม่ได้จองทัวร์ ไม่ได้รีวิวที่พัก ไม่รีวิวร้านอาหารการกิน ส่วนซิมก็ไปซื้อเอาที่นู่น ฮัลโหลววววว บ้าบอ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

บินตรง ถึงแล้วววว

สนามบินหลวงพระบาง น่ารักดี มีความ Local สูงมากเว่ออ แนะนำให้แลกเงินที่นี่เลย เพราะเรทดีที่สุดแล้วเด้อจ้า ได้ 266 kip/บาท
ในตลาดมีตั้งแต่ 250 - 264 kip เลือกดีๆ ส่วนถ้าคิดจะใช้เงินไทยน้านนน ก็ได้
แต่ว่าร้านส่วนใหญ่จะคิดในเรท 250 kip ดังนั้นแปลว่าเราขาดทุน ถ้าเป็นหลักหมื่นหรือแสนกีบ คือหลายร้อย ไม่คุ้ม...
.. แต่ถ้าขี้เกียจ หรือรวยมาก ก็แล้วแต่จ้าา wink

ส่วนเรื่อง internet ให้ลืมซิมจากไทยให้หมดสิ้น ไปตีซี้คนขายที่สนามบินก่อนถึงประตูทางออก อู้ม่วนๆน่อยย
เราได้มาในราคา 80 บาท!!! ฮ่าๆๆ ได้ความเร็วเท่าไรไม่รู้ ฟังไม่ทัน แต่ใช้เล่น FB, IG ดูแผนที่นิดหน่อย ก็พอไหวอยู่
 หรือถ้ามันช้าคิดว่าเน็ตหมดก็ให้เติมในตลาดมืดได้ ครั้งละ 20 บาทเท่านั้นเอ้งงง
.
.
แผนที่เมืองหลวงพระบาง

เดินชมเมือง  วิวพระอาทิตย์ตกริมแม่น้ำโขง

มื้อแรกแถวๆตลาดมืด  แซ่บหลาย เป็นหมูแดดเดียว จิ้มข้าวเหนียวและแจ่วบอง
อร่อยจนต้องขอรีฟิลแจ่วบอง //โซเดียมเกิน

ตลาดมืดจากวิวร้าน Indigo roof top เดินขึ้นมากินเบียร์ที่นี่ วิวดี เบียร์ก็ถูกดีด้วย อิอิ

ที่พักคืนแรก วิลล่าจำปา นี่เดินเยอะจนมือไม้สั่น รูปเบลอไปหมด บ้าจริง

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ตื่นเช้ามาวิ่งพร้อมวิวนี้ สายเฮ้วตี้ก็มาเด้อออ  ไม่ได้เตรียมตัวมาวิ่งอะไรหรอกจ้า
ส่วนเพื่อนเตรียมมาพร้อม!! แล้วก็ไม่มีบอกสักคำ ก็เลยใส่ stan smith สุดที่รักกับชุดนอนนั่นแล 5555

แวะมาเดินเล่นตลาดเช้า หนูเป็นๆก็มา งูก็มี ช็อคคคค

ชีวิตขาดคาเฟอีนไม่ได้ ต้องมาเติมพลังกันร้านนี้ >> JOMA Bakery Cafe
เรามาที่สาขาริมแม่น้ำคาน เพราะอยู่ใกล้กว่าอีกสาขา 55555
อเมริกาโน่ร้อน รีฟิลเด้อออ บ้าบออ ไม่ต้องหลับต้องนอนกันละ

ปั่นจักรยานรอบเมือง เช่าจักรยานแถวๆตลาดมืด จำไม่ได้ว่าคันละเท่าไร
คิดเป็นเงินไทยประมาณ 70 - 80 บาทเนี่ยแหละ ได้ 24 ชั่วโมงจ้า เช่า 10 โมงวันนี้ คืน 10 โมงพรุ่งนี้
ปั่นกันเพลินเลย 5555

ถึงจะเป็นคนบาป แต่ที่นี่ช่วยขัดเกลาเราได้นิดหน่อย // วัดเยอะแยะไปหมด
ปั่นจักรมาเที่ยว ວັດແສນສຸຂາຣາມ //ไม่เสียค่าเข้า

วัดเชียงทอง (ວັດຊຽງທອງ) ค่าเข้า 20000 kips
ที่นี่มีแลนด์มาร์คว่าต้องโผล่หน้าออกมาถ่ายรูปคู่กับผนังโบสถ์

ปั่นจักรไปกินป้าติ๋ม คิวเยอะเว่อ ยืนรอท่ามกลางสายฝน
ตำบักหุ่ง โดยป้าติ๋มและน้องชาย แซบหลาย แป้งนัวครึ่งทัพพี เป็นร้านที่ต้องมา

กินเสร็จก็เดินมาเที่ยววัดตรงข้ามร้านป้าติ๋ม  #เรื่อยเฉื่อยสไตล์

พิพิธภัณฑ์และหอพระบาง ค่าเข้า 30000 kips
ต้องเอากระเป๋าไปเก็บในล็อกเกอร์ที่ตึกโรงละครก่อนนะคะ
ท่ามกลางสายฝนโปรยปราย... เสียดายที่ฟ้าไม่ใส แต่ก็สวยไปอีกแบบ แบบมัวๆ 555

ปั่นจักรหลงมาอีกซอย เจอแกลอรี่ภาพถ่าย สวยดีเด้ออ เจ้าของเป็นเยอรมัน เข้าไปดูเพลินๆ
เจ้าของก็ชวนคุยด้วย น่ารักดี เนื่องจากว่าเป็นงานศิลป์ ไม่ได้ถ่ายรูปด้านในมาค่ะ

ตอนเย็น ปั่นหาร้านบุฟเฟ่กิน
ปั่นไปเรื่อยๆ เจอร้านชาบูบุฟเฟ่ ราคาประมาณ 300 - 400 บาทเนี่ยแหละ จบมื้อเย็นกันที่นี่เลยจ้า หิวล้าวว
สายบุฟที่แท้ทรู ทุกอย่างอยู่บนสายพานแม้กระทั่งถังน้ำจิ้มและเครื่องปรุงตั่งต่าง
สั่งเบียร์ 3 แก้ว ได้มา 3 ขวดแก้ว ต่อไปให้สั่ง 3 จอก นังโง่ววววว 555555

และแล้วววววว ไฮไลท์ของทริปนี้
" น้ำตกตาดกวางสี " (Kuang Si Waterfall)
เป็นสถานที่ที่ต้องไป มันสวยมากกกแกรร ไม่ต้องจองอะไรเลย
รถทุกคันพร้อมพาเราไปเพียงเราเข้าไปถาม สะดวกจะไปวันไหน ก็เดินออกมาเจอรถ ตกลงราคาละก็ลุยโลดดด
ได้ไปรถสองแถว (กะป๊อ) เราจำราคาไม่ได้ สมกับคอนเซป มักม่วนขนาด
นั่งไป ลมโกรกไป เกร๋ๆ

แค่วิวข้างล่างมันไม่พอจ้า ต้องเดินขึ้นเขาไปอีก เอาให้สุด
มาซ้อมเทรลรึเปล่า งงใจ

ขาลง เราเดินกลับมาอีกทาง
ก็จะเป็นฟีลเดินผ่านน้ำตก เป็นช่วงชีวิตเปียกๆ นิดนึง
.
.
 หลังจากลงเขาก็เหนื่อยและหิว ร้านหน้าน้ำตกเลยจ้า คอนเซปใกล้เคียงไท้ยแหล่นนมาก
และ..ทำไมตำบักหุ่งประเทศนี้อร่อยทุกที่ล่ะ

.
.

... to be continued...
ชื่อสินค้า:   LUANGPRABANG
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่