ซื้อบ้านมีโฉนดแต่ธนาคารไม่ปล่อยกู้

สวัสดีครับ ผมเป็นเด็กจบมา2-3ปีแล้วอยากจะซื้อบ้านให้พ่อแม่ ซึ่งอยู่ในอำเภอปากช่อง ผมเลยติดต่อธนาคารสีม่วงๆนะครับ ทีนี้ผมยื่นเรื่องตามปกติครับ เรื่องผ่านไปด้วยดี(มั้ง) จนราคาประเมินบ้านออก ได้รับการอนุมัติวงเงินเรียบร้อย แต่ทางฝ่ายสินเชื่อมาแจ้งว่า ผมต้องไปดำเนินการเกี่ยวกับ 1.เอกสารป่าไม้ ว่าไม่อยู่ในเขตป่าสงวน 2.ภาระจำยอมทางเข้าที่ดิน  

ต่อมา ข้อ2ไม่เป็นปัญหาเลย แต่ข้อ1 ผมลองเชคกับดาวเทียม ปรากฎว่ามันอยู่ในเขตป่าดงพญาเย็น  ผมเลยตัดสินใจเดินทางไปนครราชสีมาเพื่อสอบถามกับกรมป่าไม้เอง ทางกรมป่าไม้ให้คำตอบว่า มันเป็นเขตป่าสงวนจริงๆนะ แต่พื้นที่ตรงนี้ ยกให้กรมที่ดินดูแลไปแล้ว แต่ถ้าจะเอาตามของกรมป่าไม้ มันยังอยู่ในเขตป่าไม้จริงๆ

ทางกรมที่ดินก็บอกว่ามันออกเป็นโฉนดไปแล้ว ตอนที่จะออกโฉนดกรมป่าไม้ก็มารังวัดกับกรมที่ดิน มันก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ปัญหาอยู่ที่ ทางธนาคารบอกว่า ต้องมีเอกสารจากกรมป่าไม้ออกมาว่า ไม่อยู่ในเขตป่าไม้เท่านั้น จึงจะจดจำนองได้

สรุปโดยคร่าวๆเลย ไม่ปล่องกู้ ซึ่งทางธนาคารก็น่าจะรู้อยู่แล้วอยู่ในเขตป่าสงวน แต่ทำไมไม่บอกเราให้ชัดเจนไปเลย จะให้เรามาดำเนินเรื่องกับกรมป่าไม้ทำไม

อยากสอบถถามผู้รู้ครับ ผมพอจะมีทางไหนไหมครับ ที่จะได้บ้านหลังนี้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่