จักรยานเด็ก Trinx K014 จะทำยังไงให้เปลี่ยนเกียร์ดีขึ้นครับ ?

ไปซื้อจักรยานเด็กมาครับ ได้ TrinX K014 มา  มันก็ดูสวยดีนะ ราคาไม่แรง ไม่ถึง 4 พัน  แต่พอเอามาให้เด็ก ๆ ปั่นดู แล้วเจอปัญหาว่า เกียร์มันเข้าช้ามาก ไม่ใช่ไม่ตรงล็อคนะครับ  แต่กดเปลี่ยนเกียร์ที่ shifter แล้วมันหน่วงไปอีกซักพักเลย กว่าเกียร์มันจะเปลี่ยนตามให้ โดยเฉพาะสับจานหน้า บางทีก็แคร๊ก ๆ อยู่หลายวินาทีเลย  

แบบนี้ เราจะพอแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ หรือต้องโมตรงไหนได้บ้าง ? ขอบคุณครับ

(ผมลองไปดูๆ ชุดขับ Alivio มือสอง ทั้งชุดก็เกือบ 3 พันละ คงจะแพงไปหน่อย  หรือเปลี่ยนแค่ สับจาน - ตีนผี เฉย ๆ ก็จะดีขึ้นแล้ว ? )

Spec ครับ
K014
Frame : TRINX 24"*13" Hi-Ten Steel
Fork : Suspension Travel:50MM
Shifter : SHIMANO ST-EF41
Fd : TRINX FD-QD-35
Rd : TRINX RD-HG-18A
Cassett : 7S 14-28T
Chain : KMC 7S
Brake : TRINX Alloy Mechanical Disc
Wheel Set : TRINX Alloy Double Wall
Tyre : CST 24"*1.95" 27TPI
Chainwheel : 24/34/42T*170L
Hub : Disc Hub
Saddle : TRINX Sport
Seatpost: TRINX Hi-Ten Steel
Stem : TRINX Alloy
Handlebar : TRINX Flat
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่