หมดวิธีรักษาไก่ ขาอ่อน คอพับค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะเพื่อนที่รักสัตว์เลี้ยงทุกท่าน เรามีปัญหาที่แก้ไม่ตกด้วยไม่มีประสพการณ์ เราไปเจอไก่ป่าตัวผู้ที่เพื่อนบ้านเอามาให้ตอนโต เริ่มแรก 
1.มีอาการตาฟางหรือบอดก็ไม่ทราบ จิกอาหารเองไม่เห็นเดินเป็นวงกลม แต่บินขึ้นยอดไม้สูงๆได้ และไม่ใช่กิ่งเดิม
2.ต่อมา โดนไก่ตัวอื่นตีจนล้ม เลยขังไว้ในสุ่ม วันต่อมามีอาการหนักมาก ดังนี้...ลุกยืนไม่ได้ นอนตะเเคง ได้อย่างเดียว ขาอ่อนเเรง คอม้วนเข้าไปที่ตัว  ขี้เหลวเขียวขาว กินอาหารไม่ได้ ป้อนกล้วยน้ำว้า พอกินได้
.......อาการดังกล่าวเราพยายาสืบค้นหายามารักษา ก็ได้ยาแก้ท้องเสีย ซึ่งตอนนี้หายขี้เหลวเเล้ว เป็นก้อนดีและใช้ยาอีกตัวรักษาไก่ติดเชื้อชื่อยาขั้นเทพจากฟาร์มไก่ชน อาการทั่วไปเเข็งเเรงขึ้น พยายามนั่งเองได้เเค่5%นอกนั้นนอนตะเเคงล้มซ้ายขวาตามเรื่อง  หงายท้อง ป้อนกล้วยกินได้ดีมีเเรง...ปัญหาที่แก้ไม่ได้ คือคอม้วนเข้าตัวไก่แตก็มีบางครั้งที่จะพยายามยืดคอไซ้ขนได้เล็กน้อย...และขาดูเหมือนไม่มีเเรงเลย ตอนนี้ดูดีขึ้นคือพอพับขานั่งได้ จากที่นอนเคยตะอคงมาตลอด...อาการทั้งหมดนี้ใช้เวลรักษามาได้1เดือนแล้วค่ะ..ผิดพลาดที่ปล่อยทิ้งไว้ไม่ได้รักษาช้าไปเกือบ10วัน...
สมาชิกท่านใดมีประสพการณ์มีความชำนาญเรื่องโรคไก่..ขอความช่วยเหลือเเนะนำด้วยนะคะ..ขอพระขอบคุณล่วงหน้าค่ะ.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่