อยากสอบถามพี่ๆ เกี่ยวกับการหาเหตุผล ขอสละสิทธิ์ / ยกเลิก สัมภาษณ์งานรอบสองหน่อยครับ

พอดีผมพึ่งเรียนจบครับและไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการสัมภาษณ์หรือปฎิเสธการสัมภาษณ์ครับ เลยลำบากใจมากๆ
เนื่องจากผมได้สมัคร Management Trainee ของบริษัทไทยนึง (ขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อ) และทำ Test ผ่าน และสัมภาษณ์รอบแรกผ่านครับ ซึ่งเราได้รู้เกี่ยวกับชนิดงานและสิ่งที่จะต้องทำคร่าวๆระหว่างสัมภาษณ์ ซึ่งผมรู้สึกว่าไม่ตรงกับความต้องการของผมและคาดว่าคงจะไม่เอา แล้วลาดสุดทางบริษัทได้โทรมาแจ้งว่า ผ่านสัมภาษณ์รอบแรก และจะต้องไป section ต่อไป ซึ่งเขาได้ส่ง comfirmation มาทาง email และตัวผมได้ทำการ confirm ไปแล้วเนื่องจากคิดว่าไปเพื่อเรียนรู้แนวทางการสัมภาษณ์ แต่ตอนนี้ไม่อยากจะไปเนื่องจากมองว่าถึงได้เราก็ไม่เอาอยู่ดี ไม่อยากไปตัดโอกาสคนอื่นๆ และอยากทำอีกที่นึงมากกว่า
เลยอยากทราบว่าหากผมส่ง cancellation confirmation ไปทาง email ผมควรจะแจ้งเหตุผลแบบไหนถึงจะดูไม่น่าเกลียดและเป็นมารยาทครับ และการกระทำของผมแบบนี้ถือว่าเป็นเรื่องปกติของการสมัครงานไหมครับ เพราะนี่เป็นครั้งแรก
อีกอย่าง เนื่องจากในอนาคตไม่รู้ว่าจะได้มีโอกาสมาทำที่นี่หรือเปล่า ไม่อยากติด blacklist กับทางบริษัทครับ 

ยังไงรบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่