มีใครยังจำนิทานเพลง "เต่า งูและกา" ที่เคยร้องตอนเด็กๆ ได้บ้างคะ รู้สึกอย่างไรกับเพลงนี้บ้าง ชอบกันมั้ยคะ

คุณพ่อของเรา (ว่าที่ ร.ต.อวบ  เหมะรัชตะ) เป็นผู้แต่งเพลงนี้ไว้ค่ะ เป็นเพลงที่ไว้สอนเด็กๆ (น่าจะป.1) ในสมัยก่อน  สมัยที่ยังมี "วิทยุโรงเรียน" 
วันนี้อยู่ดีๆก็คิดถึงเพลงนี้ขึ้นมา และคิดถึงคุณพ่อด้วย(คุณพ่อของเราเสียไปแล้วเมื่อก.ย.2561) 
โดยความเห็นส่วนตัวเราชอบ (เราคิดว่า พ่อเราเก่งจัง) เพราะเราว่าเพลงนี้เป็นนิทานที่น่ารักดี และมีคติสอนใจด้วย ร้องก็ง่าย เด็กๆน่าจะชอบ 
รู้สึกเสียดายถ้าเพลงนี้จะหายไป ไม่มีใครรู้จักอีกแล้ว

"นิทานเพลง เต่า งู และ กา                เนื้อร้อง - ทำนอง โดย ว่าที่ร.ต.อวบ  เหมะรัชตะ "

ก่อนแต่ครั้ง    เก่าพอดู       เต่ากับงู    หากินในนา
เต่าโตไว    ใหญ่ในนา      ผักปูปลา    หากินพออยู่
ฝ่ายเจ้างู     อยู่ในนา        ขาดเมตตา    รุกรานน่าดู
หากมีใคร   ใหญ่กว่างู       โกรธน่าดู    ถึงสู้กันใหญ่
       อยู่มาวัน   เต่าเดินไป        เหยียบอะไร    เอ๊ะลองมองดู
ฝ่ายเจ้างู   โกรธเป็นไฟ      เก่งอย่างไร    ไหนลองมาสู้
เต่าตกใจ    กล่าวโดยไว     โปรดอภัย     ฉันไม่ทันดู
ฝ่ายเจ้างู    ฉกทันใด         เต่าหดไป   ซุกในกระดองอยู่
      กล่าวฝ่ายกา    เจ้าปัญญา        โฉบลงมา    ใช้วาจาดู
เต่าหมดภัย   ใหญ่กว่างู        เต่ามีครู    หัวยืดหดได้
ฝ่ายเจ้างู    บอกกับกา      โปรดจงพา    ฉันไปพบครู
ฝ่ายเจ้ากา   ชอบกินงู       โฉบคอชู     งับงูจนตาย

สุดท้ายนี้ ถ้าใครมีความทรงจำใดๆ เกี่ยวกับเพลงนี้ รบกวนช่วยแชร์ด้วยนะคะ อยากอ่านจริงๆค่ะ คิดถึง  ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่