ทำหนังส่งประกวด สามารถใช้เพลงจากที่ไหนได้บ้างคะ

สวัสดีค่ะ พอดี จขกท. จะทำหนังสั้นส่งประกวด

อยากใช้เพลงที่ไม่ใช่เพลงเนิ้บๆมีแต่เปียโนอะค่ะ
เคยลองหาในพวก youtube library
หรือตามเว๊ปต่างๆก็ยังรู้สึกว่า เข้ากับหนังของเราไม่ได้ 
เลยอยากจะขอคำชี้แนะจากทุกคนค่ะ ช่วยแนะนำช่องทางอื่นๆหน่อยนะคะ 
สมมุติว่า เราใช้ เพลงชาติ เพลงเด็กเอ๋ยเด็กดี หรือเพลงคุ้นหูทั่วไป นี่ติดลิขสิทธิ์ไหมคะ
แล้วกรณีส่งประกวดหนังสั้นแบบนี้ เราสามารถหยิบมาใส่ได้ไหมคะ ขออนุญาติถามแบบซื่อๆเลยนะคะ 

(ในกติกา ก็บอกประมาณว่า ถ้าติดลิขสิทธิ์ ทางโครงการจะไม่รับผิดชอบ ถ้าติดเราก็เป็นคนรับอะค่ะ ) 

ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ และขอบคุณสำหรับทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ 
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่