ทำไมศาสนาคริสต์ยุคแรก ถึงไม่ได้ลงหลักปักฐานในฝั่งตะวันออกของโลกครับ (อิหร่าน เอเชียกลาง เอเชียใต้ และตะวันออกไกล)

ผมสงสัยครับ ทำไมในยุคหลังจากที่พระเยซูตรึงไม้กางเขน

ศาสนาคริสต์ก็มีการเผยแพร่ไปในที่ต่างๆ

คุ้นๆ ว่ามาทางตะวันออกด้วย แต่ทำไมทางตะวันออก ตั้งแต่อิหร่านไป
ถึงแทบไม่มีศาสนาคริสต์ลงหลักปักฐานแบบฝั่งตะวันตกเลยครับ

จะมาก็เมื่อฝรั่ง (ตะวันตก) เริ่มกลับมาในยุคเรเนซองและล่าอาณานิคมครับ

ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่