น้องหมาโดนทิ้ง อยากทราบมันพันธุ์อะไรครับ

กระทู้คำถาม
คือวันที่ 14 มีนาคม ที่ผ่านมา ผมกับแฟนออกไปวิ่ง พอมาถึงถนนหน้าบ้าน มีลูกหมาโดนทิ้งไว้ข้างถังขยะ
ซึ่งเป็นตัวเมีย (คาดว่าเจ้าของคงไม่อยากเลี้ยงตัวเมีย เพราะเห็นอยู่ตัวเดียว) และแถวละแวกบ้านพักก็ไม่เคยเห็นมีคนเลี้ยงหมาแบบนี้
น่าจะเอามาทิ้งจากที่อื่น ก็เลยสงสารเก็บมาเลี้ยงไว้  ปกติไม่เคยเลี้ยงหมา เลยอยากทราบว่า
1. เป็นหมาพันธุ์อะไร (หรือเป็นหมาพันธุ์ทางทั่วไป)
2. ผมเอาไปหาหมอแล้ว หมอให้ยาถ่ายพยาธิมา แต่เรื่องฉีดยาเห็นว่าต้องรอดูสักอาทิตย์นึง เราควรฉีดยาอะไรบ้าง หรือค่อยรอถามหมอเองอีกครั้ง
3. ตอนนี้กลางคืนพอน้องหมาตื่น มันจะร้องพักใหญ่ มีวิธีรับมืออย่างไรบ้างครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่