[CR] รีวิว ไอซ์แลนด์ ที่ฉันเจอมา Tips For ICELAND 2019

สวัสดีค่ะ กระทู้นี้ไม่ได้มาเชิงรีวิวประเทศนี้นะคะ
แต่ขอแชร์สิ่งที่เจอต่างไปจากที่อ่านรีวิวมานะคะ หรือมันเป็นส่วนที่เราหาข้อมูลไม่เจอมาแชร์ค่ะ

// เดินทางครั้งนี้เราเดินทางตั้งแต่ 22 กพ 19 - 7 มีค 19
โดยบินผ่านลอนดอนนะคะ อยู่ลอนดอน 23 - 25 กพ 19
ไปประเทศไอซ์แลนด์ ช่วง 25 กพ 19 - 6 มีค 19
ซึ่งถือเป็นช่วงเปลี่ยนผ่านฤดู อากาศเปลี่ยนยังกะสาวประจำเดือนมา

1. วีซ่า
// เนื่องจากเราเดินทางผ่านทางลอนดอน ซึ่งต้องขอวีซ่าของประเทศอังกฤษด้วย เราไม่ได้ทรานซิทนะคะแต่แวะดูบอลเลยค่ะ การขอวีซ่าก็ของที่อังกฤษก่อน แล้วมาขอเชงเก้น ซึ่งในที่นี้ก็ต้องขอที่เดนมาร์ก ซึ่งรีวิวก่อนหน้านี่บอกว่านานนนนนนมากกว่าจะได้ แต่ตอนนี้เร็วแล้วนะคะ เพราะมีระบบจองคิวแล้วค่ะ

// ปกติทั้งวีซ่าอังกฤษและเชงเก้นต้องของก่อนไม่เกิน 3 เดือน แต่ประเด็นคือเราได้ยินกิตติศัพท์ว่าแต่ละที่ใช้เวลานาน อาจเกิน 15 วันทำการ บวกกับระหว่างนี้ต้องใช้พาสปอร์ตในการเดินทาง ก็เลยหารีวิว สรุปคือ เราขอก่อน 3 เดือนได้ แต่ วีซ่าจะเริ่มนับตั้งแต่วันที่ออกไปอีก 6 เดือน ทำให้เราต้องคำนวณเองนะคะว่าครอบคลุมช่วงที่เราจะเดินทางรึเปล่าค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

2. รถเช่า - ที่จอดรถ
// เราเช่าเจ้าดังของคนไทยค่ะ  Blue Car Rental  ตอนจองเราจองเพิ่มแค่ SAAP แต่พอไปวันแรกฝนตก พายุ ลมแรงมากกกกกกกกก
เลยตัดสินใจซื้อแบบ excess = 0 ไปเลยค่ะ สบายใจกว่า แพงกว่าด้วย T_T

// จอง RAV 4x4 ได้ FORD KUGA มาค่ะ ขับง่าย สบาย เค้าก็ให้ใบเชครอบคันว่ามีรอยตรงไหนบ้าง
!!!!!!!!! เตือน !!!!!!!!!
- เค้าให้แค่ใบเชคมากว่ามีรอยตรงไหนบ้าง พอเราไปดูจริงมีรอยเยอะกว่าที่เค้าติ๊ก แต่อาจเป็นรอยเล็กๆน้อยๆ แต่เราไม่ไว้ใจค่ะ
เลยถ่ายรูปในมือถือให้ละเอียด พอเราไปบอกเค้า เค้าก็บอกแค่ว่า ยูถ่ายรูปแล้วใช่มั้ย โอเค ไม่มีปัญหา ตอนนั้นก็ไม่ได้เอะใจ แต่ก็ช่างมันเพราะจ่ายประกันสูงสุดไปละค่ะ

- ขับไปบลูลากูน ก็ถามแฟนว่าทำไมปิดประตูไม่สนิท แฟนก็บอกมันก็ไม่สนิทแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้วป่าว เราก็เอาแล้ว เพราะอ่านเจอเรื่องลมแรงจนตีประตู แต่เรามั่นใจว่าลมยังไม่ได้ตีประตูแน่ๆ ((ตอนรับรถก็ไม่ได้ตรงแถบร่องประตูไว้นะคะ อย่าลืม !! ถ่ายไว้นะคะ เพราะเราไม่รู้ว่าร่องแค่นี้คือเคยมีลมตีประตูหักมาแล้ว )) ก็เลยเออ ค่อยไปบอกเค้าวันคืนรถ พอวันคืนรถ เค้าก็บอกนี่รถโดนลมหรอ เราก็อธิบายว่าเรามันเป็นแบบนี้แต่แรก อธิบายไปหลายรอบ มีรูปแต่ไม่ชัด สุดท้ายเค้าก็ไม่คิดเงิน
** ประตูหักไม่รวมในประกันนะคะ รู้งี้ไม่จ่าย excess=0 หรอก

// ค่าจอดรถจ่ายเกือบทุกที่นะคะ มันมีตู้ให้จ่ายค่าธรรมเนียม พวกน้ำตกทั้งหลาย Skogafoss Pingvellir  ก็ตัดบัตรแล้วก็เสียบไว้หน้ารถ แต่เห็นบางคันก็เสียบ บางคันก็ไม่เสียบ ไม่มั่นใจเหมือนกัน เราก็จ่ายไปก่อน กลัวค่าจ่ายแพง

// ค่าที่จอดรถบนถนน จ่ายที่ Akureyri กับ Reykjavik ดูว่าจอดที่ P1 / P2 ก็กดตามตู้เอาไปติดไว้ค่ะ สบายใจแต่หมดเงิน แพงมากจำไม่ได้เท่าไหร่ แต่แพงจริงๆ อ๋อ เห็นบางคันก็มีนาฬิกากระดาษมาให้นะคะ เหมือนจะจอดไม่เกินกี่นาทีไม่คิดเงิน ก็ใช้นาฬิกากระดาษแปะไป หรือใช้กระดาษเขียนเอาก็ได้ค่ะ

3. ถนน
// เชคจาก road.is อีกที่ก็ safetravel.is

// เราโดนเรียกเก็บค่าธรรมเนียมอุโมงตรงก่อนถึง Akureyri ค่ะ ชื่อ Vadlaheidi tunnel
เราเห็นว่ามันเขียนค่าธรรมเนียม แต่ไม่รู้ว่าจ่ายตรงไหน เลยขับเลยมา จนมีเมลจากบ.รถเช่าว่าเราไม่ได้จ่ายค่าธรรมเนียมเค้าเลยตัดเราจากบัตรเครดิตค่ะ

// เคยมีคนรีวิวสภาพถนนไว้ ของเดือน พย.  2016
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

// อันนี้คือสิ่งที่เราเจอค่ะ โซนใต้ตั้งแต่ เรคยาวิคไปฮอฟนี่ชิลล์ๆมาก ถนนเขียวหมด ขับถนนดำ ไม่มีลมเท่าไหร่
พอเส้น eglistardir ไป Akureyri เจอสภาพเป็นแบบนี้ค่ะ

ตอนแรกดูแค่สีถนน ขับไปขับมา เตือนว่าให้ดูแรงลมด้วยนะคะ เราจะได้ระวัง อันนี้ลม 8 หน่วยอะไรจำไม่ได้ ต้องประคองพวงมาลัยดีๆค่ะ

ส่วนอันนี้ถนนสีขาว ลม 15 แทบมองไม่เห็นอะไรเลย เห็นแค่หลักเหลืองระยะไม่เกิน 2 หลัก
// อยากบอกว่านอกจากดูเวบก่อนออกเดินทางตอนเช้าแล้ว ให้ดูตลอดก่อนออกรถไปแต่ละที่ดีกว่าค่ะ
นอกจากดูสีถนนให้ดูแรงลม แล้วมีสติ ขับใจเย็นๆค่ะ เพราะมีรถลงข้างทางเหมือนกัน

// ถนนจาก Hofn ไป Eglistardir
ตอนเราไปเราใช้เส้น 1 ค่ะ ไกลกว่า แต่ก็ไม่ได้ขับยากอย่างที่น่ากังวลนะคะ
แต่ให้ดีไม่ควรขับตอนมืดๆค่ะ เพราะข้างทางเป็นทะเล แอบน่ากลัวหน่อยๆ แต่พอถึงโซน Reydarfjordor
ตอนเราไปสวยมากกกกกค่ะ มีเขาขนาบสองข้างทาง ยอดเขามีหิมะคลุม สวยมาก สวยจนลืมกลัวเลย

4. ที่นึกได้
// เวลาจ่ายเงินที่ รร.อ่ะค่ะ เราเคยคำนวนว่าถ้าจ่ายเป็น ISK กับ EURO จะต่างกัน EURO จะถูกกว่า
ลองถามดูว่าขอจ่ายยูโรได้มั้ย เพราะเราเคยเจออัตราแลกเปลี่ยนบัตรเครดิตที่มันตัดจะคิดเรทแพงกว่าที่เราคำนวณจากพวก booking
เราเลยใช้วิธีขอเทียบเรทยูโรก่อน แล้วแลกเงินเข้า travel card แล้วตัดบัตรนั้นแทน

// ที่ Wreck Plane ที่เราไปมีรถรับส่งแล้วนะคะ ตอนแรกเราลงไปเค้าก็ถามว่าไปมั้ย
เรากับแฟนก็เอ้ยชิลๆ 4 km เดินสักพักรู้สึกผิดมาก แฟนบ่นตลอดทางว่าทำไมไม่จ่ายเงิน
ก็เดินจนถึงเลยถามที่ปลายทางสรุปราคาเที่ยวละ 1000 ISK ไปกลับก็  200ISK เอาจริงๆก็ไม่แพงนะคะสำหรับการจ่ายเงินที่นี่
เพราะอย่างอื่นแพงกว่ามาก

// Oxarafoss ตอนแรกเราเสิชไปเจอ Oxarafoss parking ก็จอดรถ เพราะคนจอดก่อนหน้าเยอะก็เลยจอดละเดินไปค่ะ ทางเดินต้องปีนๆขานิดหน่อย แต่ประเด็นวันนั้นคือฝนตก พื้นก็เป็นน้ำแข็งเลยลำบาก พอเดินไปน้ำตก ผ่าง!!!!!!! มีที่จอดรถทางเดินสวยงาม เดินไปน้ำตกประมาณ 200 เมตรเอง
สรุปคือ ตามแผนที่นี้ดูนะคะ

// Bruarfoss waterfall เราไปสองรอบค่ะ คือรอบแรกพังมาก
แล้วไม่ตรงปกด้วย วันท้ายๆเลบวางแผนใหม่ไปเก็บ Golden Circle อีกครั้ง ได้มาสวยงามมมมมากกกก
แล้วเราก็เดินกัน 2 เส้นทางค่ะ จะเล่าให้ฟัง จริงๆมีอีกทางที่ขับรถเข้าไปได้เลย แต่เราหาไม่เจอ
ส่วนทางเดินนะคะ ก็รู้สึกมี 3 ทางเลือก เราเดินไป 2 ทางค่ะ
ระยะทางคิดว่า คิดว่านะคะ ทางแรกสีส้มไกลว่า ส่วนสีม่วงเดินบนถนนดำตลอดเลย
- เดินเลียบแม่น้ำกับทางรก เดินลำบาก รู้สึกไกลว่า
https://www.youtube.com/watch?v=NUllrYUmxKc

- ทางที่สองสีม่วงค่ะ เดินง่าย คือครั้งที่สองที่เราเดิน เราเดินกลับพร้อมคนจีนอีกคู่เราไปถึง geysir กินข้าวแล้ว เค้าเพิ่งมาถึงอ่ะค่ะ
แต่ทางเข้ามันมีทางกันอยู่นะคะ ไม่เหมือนในรีวิว แต่เราเดินตามรีวิวนี้เลยค่ะ จอดรถไว้หน้าที่กัน เค้าเขียนแค่ no parking on the road
https://www.youtube.com/watch?v=jk5AlXjtA-k

สุดท้ายแล้วนึกออกตามนี้ก่อน นึกอะไรออก หรืออยากบอกอะไรเพิ่มเติมจะเข้ามาแก้ไขนะคะ
เสียดายถ่ายรูปน้อยไป เพราะมันหนาวจริงๆค่ะ
ประเทศไอซ์แลนด์ยังเป็นประเทศที่สวยงามสำหรับเรานะคะ ยังกะอยู่ดาวอังคารเลยค่ะ ยิ้ม
ขอบคุณค่ะ
ชื่อสินค้า:   ประเทศไอซ์แลนด์
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่