【วันนี้กินอะไร #7】หมูข้าวโพดทอดร้อนๆมาแล้วจ้า🐷🐷🐷🌽🌽🌽

สวัสดีค่ะ เมื่อวาน จขกท กลับบ้านมา แม่ทำอาหารโปรดให้กิน เป็นหมูสับคลุกกับข้าวโพดแล้วนำไปทอด ซึ่งที่บ้านจะเรียกกันเล่นๆว่า โหมดข้าวผู หมูข้าวโพด
เมนูนี้ถูกปากคนทั้งครอบครัว ขั้นตอนก็ไม่ยุ่งยาก เลยมาแชร์ให้เพื่อนๆลองทำกันนะคะ

ส่วนประกอบ

1. เนื้อหมูสันนอก 500 กรัม

2. ข้าวโพดหวาน 6 ฝัก

3. ไข่เป็ด 1 ฟอง

4. กระเทียม 2 หัว

5. รากผักชี 5 ราก

6. แป้งทอดกรอบ 5 ช้อนโต๊ะ

7. แป้งมัน 5 ช้อนโต๊ะ

8. พริกไทย 1 ช้อนโต๊ะ

9. น้ำปลา 5 ช้อนโต๊ะ

10. น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ

11. น้ำมันพืชสำหรับทอด

วิธีทำ

1. เตรียมส่วนประกอบ

สับหมู

ปอกกระเทียม ล้างรากผักชีแล้วหั่นหยาบ โขลกรวมกัน

ล้างข้าวโพด แล้วฝานเมล็ดใส่ชาม (น้ำหนักเนื้อประมาณ 500 กรัม)

2. ใส่หมูสับ ข้าวโพด ไข่เป็ด กระเทียม+รากผักชี แป้งทอดกรอบ แป้งมัน พริกไทย น้ำปลา น้ำตาลทรายลงในหม้อ ผสมให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียว นำไปแช่ในตู้เย็นช่องธรรมดาประมาณ 1 ชั่วโมง

3. ตั้งกระทะ ใส่น้ำมัน รอจนร้อนจัด หรี่ไฟ ปั้นหมูข้าวโพดเป็นก้อนแบนๆ นำลงไปทอดด้วยไฟกลาง เมื่อสุกเหลืองทั้งสองด้าน ตักขึ้นมาสะเด็ดน้ำมัน แล้วจัดลงจาน

หมูข้าวโพดทอด รสชาติกลมกล่อม เค็มนิดๆ หวานข้าวโพด แถมด้วยกลิ่นหอมๆจากสามเกลอ เป็นเมนูที่เป็นกับข้าวก็อร่อย หรือจะเป็นอาหารว่างก็ไม่เลว กินเพลินหมดจานโดยไม่รู้ตัวเลยค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับชมกระทู้นะคะพาพันขอบคุณ

Edit เพื่อแก้ไขส่วนประกอบและวิธีทำค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview