ใช้ของแพงคนอื่นจะหมั่นไส้ไหม

เราทำงานในองค์กรใหญ่ ที่ฐานเงินเดือนน้อย (พึ่งย้ายมาได้เดือนกว่า) ยูนิฟอร์มก็เสื้อคอปกเรียบๆกางเกงกระโปรงดำ คนอื่นๆที่เห็นก็ไม่มีใครใช้ของแพงๆกัน ปกติเราก็ใช้ถุงผ้า แต่พอย้ายงานใหม่ต้องเดินทางไกลใช้รถสาธารณะ บางทีใส่ของหนักๆสะพายก็หนักไหล่ข้างเดียว อยากจะหากระเป๋าสะพายหลังแบบคนอื่นๆ แล้วพอดีพี่สาวเรามี MCM ไม่ได้ใช้ ถ้าเราเอามาใช้ก็ไม่รุ้คนอื่นจะหมั่นไส้เอาไหม เราไม่ได้ไปซื้อใหม่ แต่เอาที่มีอยู่มาใช้ แต่ราคากระเป๋ามันก็เกือบสามหมื่น ซึ่งแพงกว่าเงินเดือนเราอีก เรากลัวคนอื่นจะหมั่นไส้หรือนินทาเอา เราเคยได้ยินพวกชอบพูดแซะๆคนอื่น(ที่ทำงานเก่า) มาบ้าง กลัวจะโดนบ้าง หรือไม่นินทาก็กลัวคนอื่นจะไม่ค่อยกล้าเข้าหาเรา เพราะเพื่อนๆพี่ๆที่อยู่ก็ฐานะกลางๆกัน ใช้ของถูกๆกันทั้งนั้น เราคิดมากไปไหม เอามาใช้จะดูเวอร์ไหมคะ หรือควรไปหาซื้อเรียบๆแบบไม่เเพงมาใช้ให้มันดูกลมกลืนกับคนอื่นๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่