เตือน!คนที่มีบัตรเครดิตBBLAirasia ที่เคยมีเลขBigเดิม แล้วมาใช้เลขBIGBBL ทุกคนต้องอ่าน!บัญชีBIG BBLคุณอาจโดนลบจากAirasia

โปรดอ่านอย่างละเอียดจะได้เข้าใจ ว่าคุณเข้ากรณีนี้หรือไม่  และไปCheck บัญชีตัวเอง

ผมจองตั๋วAirasia มาเกือบ 10ปีละ สมัยหมอยุ่งดังๆ

พอAirasia มีระบบสมาชิก BIG ผมก็สมัคร BIG  ด้วย Email A   ได้เลขสมาชิก  1AAA  ก็ใช้จองตั๋วได้คะแนนปกติ

ต่อมามีบัตรเครดิต BBL Airasia ที่ได้สิทธิ์ประโยชน์ ผมก็ไปสมัครไว้  และบัตรBBL มันจะมีเลขสมาชิกมาให้ 1BBB

เราก็ต้องใช้เลขสมาชิก1BBB ในBIG BBL เพื่อให้ได้มีคะแนนเข้ามา โดยได้คะแนนพิเศษ กี่เท่าก็ว่าไป  (ผมใช้ซื้อพวกน้ำหนัก เพราะมันไม่เสียค่าธรรมเนียมบัตรเครดิต)

ผมก็ทำตามขั้นตอนปกติ เพื่อให้ได้ใช้ Email A  และได้เป็นเลขสมาชิก 1BBB ของบัตรเครดิตBBL ตามขั้นตอนปกติ

ซึ่งต้องส่งEmail ให้ Admin Airasia เป็นคนดำเนินการขั้นตอนสุดท้ายจึงจะสำเร็จ  (ยุ่งยาก และงงพอสมควร)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หลังจากทำแล้วก็สำเร็จ  ได้ใช้Email A  กับเลขBIG BBL  1BBB  ก็ใช้งานมาปกติเป็น 1-2 ปี

ต่อมาช่วงที่ Big setระบบ นู่นนี่นั่น มีการพักการใช้คะแนนชั่วคราว ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร  ก็คิดว่าระงับการใช้คำนนBig ของทุกคนไม่มีอะไร

วันนึงผมไปเข้าบัญชี Big ของแฟนที่เคยสมัครไว้ เพื่อดูว่ามีคะแนนBig แค่ไหน มันเอามาเป็นส่วนลดได้นิดหน่อย  จึงพบว่าบัญชีแฟนผม แลกคะแนนได้ตามปกติ

ผมจึงEmail ไปหาAirasia  Airasiaให้ Reactive กดลืมPassword ก็ทำแล้ว  ก็ยังไม่สำเร็จ เค้าจึงให้Email หา Big โดยตรง

Email แรกที่ Big ตอบคือ บัญชีผมมี 2เลข Big  จึงโดนระงับ ขอให้แจ้งส่งหลักฐานยืนยันไป

ผมได้ส่งหลักฐาน Passport และรูปถ่ายบัตรเครดิตBBL (ปิดเลขบัตรเครดิต 8หลักสุดท้าย) เพื่อยืนยันตัวตน และอธิบายไปว่า

ผมมี 2เลขเพราะ ผมสมัครบัตร BBL จึงมีอีกเลข และ Admin Airasia เป็นคนทำการเปลี่ยนเลข BIGให้ เพื่อผูกกับemail หลัก

โต้ตอบกันไปมา 2-3 email  ตอนแรกก็บอกว่า จะโอนคะแนนจากเลขเดิม ไปที่เลขใหม่ email ใหม่  โดยให้ผมสมัครBIG Email ใหม่  email C

ซึ่งผมไม่ได้สนใจคะแนน เพราะมันไม่เยอะ

ผมต้องการใช้ปลดLock บัญชี BIG BBL นี้ เพื่อใช้กับ Email หลัก ในการสะสมคะแนนในอนาคต

BIG หายไป 2วัน ตอบกับมาว่า บัญชี  BIG BBL  ผมโดนลบแล้ว จึงโอนคะแนนมาไม่ได้   OKช่างมัน ไม่สนคะแนน

ผมจึงบอกไปว่า ผมไม่สนใจคะแนน  ผมจะใช้Email หลักในการจองตั๋วเครื่องบิน  และต้องการเริ่มสะสมคะแนน BIG ในเลขใหม่ก็ได้

(ผมไม่ต้องการเปลี่ยน Email เพราะ Email หลักนี้ผมจะได้รับการเตือน ทุกครั้ง เพราะCheck ตลอดเวลา ล่าสุดก็โดนเปลี่ยนไฟท์ไป)

BIG ตอบกับมาว่า บัญชี BIG BBL ลบไปแล้ว  และemail นี้ก็ผูกกับ เลขBIG BBL ที่โดนลบเลขBIG ไปแล้ว

ไม่สามารถเอาเลข BIGอื่น มาผูกกับ email นี้ได้   (คือสมัคร Email ได้เลขBIG นี้ และผูกไปตลอดกาล)

การที่ผมจะได้คะแนนเวลาบินคือ  บินแล้วมาส่งเคลม ในBIG ที่ผมต้องไปสมัครใหม่เพื่อเอาเลข  (ซึ่งไม่รู้ว่าจะโดนลบอีกมั้ย เพราะชื่อซ้ำกัน)

ก็คือช่างมันเถอะ ไม่สะสมมันละ    ดังนั้น ผมจึงไม่มีความจำเป็นต้องใช้บัตรเครดิตBBL นี้อีกต่อไป (ในการซื้อสินค้าทั่วไป) เพราะใช้ไปก็ไม่ได้คะแนน เพราะเลขBIG โดนลบแล้ว

จึงขอสรุปสั้นๆ  ว่า ให้ทุกคนที่ มีบัครเครดิตBBL Airasia ที่เคยมีเลขBigเดิม แล้วมาใช้เลขBIGBBL

Log in แล้ว ดูคะแนนมุมขวา ถ้ามันไม่ขึ้น คือบัญชี BIG โดนลบเหมือนผม 

ที่เข้ามาเตือนเพราะ เกรงว่าคนที่ไม่รู้ว่า BBL BIG โดนลบ จะยังใช้บัตรดิตBBL ต่อไป  โดยไม่มีทางได้คะแนนสะสมใดๆ

บัญชีBIG ตอนนี้มันใช้งานได้แล้ว ตามนี้

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่