เทพฮินดูองค์ใหญ่ในไทยมีที่ไหนบ้างคะ

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าในประเทศไทยมีเทวรูป(ไม่รู้เรียกถูกมั้ย)เทพฮินดูองค์ใหญ่ๆบ้างคะ
คือเมื่อปลายเดือน ม.ค. เราไปหางานในกรุงเทพ แต่รู้สึกไม่โอเคกับอะไรหลายๆอย่าง บวกกับความเชื่อด้วยเพราะฝันว่าพระพิฆเนศมาบอกให้กลับบ้าน (ปกติเราบูชาพระพิฆเนศอยู่แล้วด้วย) เลยตัดสินใจกลับบ้านที่ต่างจังหวัด

เรานั่งรถไฟสายใต้กลับ ถึงช่วงน่าจะประมาณประจวบคีรีขันธ์ บังเอิญหันไปเห็นเทวรูปเทพฮินดูองค์ใหญ่มาก เหมือนตั้งอยู่ไม่ไกลมากมองเห็นได้จากรางรถไฟ ลักษณะเป็นองค์สีฟ้า ในใจคิดว่าน่าจะเป็นพระศิวะ แต่ไม่แน่ใจจริงๆว่าใช่มั้ย

เห็นสิ่งศักดิ์ก็ไหว้สิคะ รอไร ขอพรนะคะไม่ได้บนบาน ขอให้กลับบ้านแล้วได้งานดีๆ ถึงบ้านปุ๊ป รุ่งเช้าเห็นประกาศรับสมัครงานก็คิดว่าจะไปสมัครตั้งไว้เฉยๆ ไปถึงเค้าสัมภาษณ์เลยและรับเข้าทำงานเลยแบบไม่ได้ตั้งตัว ตามความเชื่อ(อีกแล้ว) ก็คิดถึงเทวรูปองค์นั้นขึ้นมา ก็เลยอยากรู้และคิดอยากจะไปสักการะสักครั้ง แต่ไม่รู้ว่าตั้งอยู่ที่ไหนกันแน่ หาในGoogle ก็ไม่เจอ เลยหวังพึ่งสมาชิกพันทิปหน่อยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview