ถามเรื้องปูนของแพลนปูนครับ

รบกวนท่านผู้รู้ทางก่อสร้างครับ ผมใด้รู้ได้เห็นมาจากการเทปูนที่สั่งปูนจากแพลนปูน โฟร์แมนหรือคนงานสามารถสั่งให้รถผสมปูนผมสน้ำเพื่อให้ปูนอ่อนเหลวเพื่อให้ง่ายต่อการเทปูนของคนงาน ผมเห็นยี่ห้อของแพลนปูนก็ยี่ห้อยักษ์ใหญ่ของประเทศ ถ้าแม้แต่คนงานยังสามารถสั่งรถปูนได้ ผมเลยจินตนาการเอาว่า ผู้รับเหมาหรือคนจ่ายเงินให้แพลนก็น่าจะสามารถสั่งให้ แพลนผสมปูนให้ได้แสต็รงต่ำกว่าความเป็นจริงได้ แต่ออกบิลให้แสต็รงสูงได้ รบกวนถามวิศวกรอาวุโสหรือผู้มากประสบการณ์ครับว่า ในโลกของความจริงหรือในทางปฎิบัติ เราไม่สามารถสร้างอะไรที่เป็นตามทฤษฎีใด้ เพราะโลกในทางปฎิบัติแล้วเค้าสามารถโกงสเป็คใด้ตั้งแต่โรงงานแล้ว คนทำงานแม้จะต้องการสร้างงานที่ดีแต่ก็แพ้โลกของความจริงที่ว่า เงินสามารถทำได้ทุกอย่างแม้แต่การโกงมาจากต้นกำเนิดใด้ และแพลนปูนทุกค่ายสามารถสั่งได้อย่างนี้ทุกแพลตหรือเปล่าครับ  รบกวนผู้ใหญ่ให้คำแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่