คนที่เค้าเอาเงินให้คนอื่นยืม แล้วจะมาบ่นว่าไม่อยากให้ยืมทำไมคะ

เห็นกระทู้ลำบากใจที่มีคนมายืมเงินผุดมาเรื่อยๆ อันนี้คืองงจริงๆ ว่าเขาลำบากใจจริงๆ หรือแค่มาบอกคนอื่นว่ามีเงินให้คนอื่นยืมกันแน่

คือเราเข้าใจว่า เงินก็อยู่กับเรา เขาไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเรามีเท่าไร ต่อให้เป็นวันเงินเดือนออก ก็เป็นไปได้ที่จะไม่มีเงิน เพราะคนที่เขามายืม ก็ยังไม่มีเลย เราก็อาจจะไม่มีบ้างเหมือนกัน

แล้วมันยากยังไงหรอคะ การปฏิเสธไม่ให้เขายืมเนี่ย ต่อให้เป็นเพื่อนเป็นญาติ(ไม่นับกรณีพ่อแม่ อันนี้ซับซ้อนเกินไป แต่จริงๆก็ปฏิเสธได้อยู่ดี) คือถ้าไม่ให้ยืม กลัวเขาเลิกคบหรืออะไรคะ ถ้าเขาเลิกคบ มันไม่ดีหรอคะ ก็ยิ่งตอกย้ำว่าเขาคบไม่ได้ รู้ชัดๆก็ดีออก

คนที่เป็นแบบนี้ ช่วยเข้ามาอธิบายให้ฟังหน่อยนะคะ ว่าเพราะอะไร อันนี้สงสัยมานานแล้ว
เราเองก็เคยมีคนมายืมเงินนะคะ แต่ไม่รู้สึกลำบากใจ เพราะให้เขาทำสัญญาจริงจัง มีบ้านค้ำประกันที่เขาโอนมาเป็นชื่อเราเลย พวกที่มายืมเล็กๆน้อยๆ ทักมา แค่บอกไปว่าไม่สะดวก เขาก็ไม่ได้ว่าไรนะคะ ก็ยังเป็นเพื่อนกันอยู่

คนที่เป็นแบบนี้ ช่วยเข้ามาอธิบายให้ฟังหน่อยนะคะ ว่าเพราะอะไร อันนี้สงสัยมานานแล้ว ว่าการบอกว่าไม่สะดวก ทำไมมันถึงยากสำหรับบางคนขนาดนี้

เราแค่สงสัย อยากรู้เฉยๆนะคะ ไม่ได้เอามาเป็นปัญหา แต่คนที่ให้คนอื่นยืมเนี่ย ทำไมถึงไปเอาปัญหาคนอื่นมาถือไว้คะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่